Cu mồi độc !

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi Hoàng ĐL, 9/3/10.

1. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Bữa chiều tối mùng 2 tết, em về nhà thấy con Gáy này nó đậu trong nhà, nó đứng rỉa lông. Đang xỉn xỉn tưởng con nào của mình bị sẩy, đi kiểm tra lồng thì còn nguyên – ah, nó muốn nhập ngũ ở nhà mình rồi. Em lấy cái lồng không, đưa cửa lồng đến gần nó, nó từ từ bước vào lồng.
    Con này dạn dĩ lắm rồi, bây giờ có thả nó cũng không đi. Theo em thì nó hơn hẳn bầy chim mồi nhà em. Đây này:
    Quy cườm này, quy sếp lít nhít vào với nhau này, cườm lót, cườm vàng quá trời luôn này:
    Chân to lắm, lại ngắn ngủn này:
    Cấp mình bắp chuối này, ức khủng bố này:
    Nó chơi suốt ngày, đủ bài bản:
    Thúc lợi cốt này:
    <object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/wjOI0DmpYkM&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/wjOI0DmpYkM&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>
    Gù cà lăm này:
    <object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/yBOVE73PT50&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/yBOVE73PT50&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>
    Lại gáy hai hậu lỡ nữa mà e chưa thu hình lại.
    Nó hơn hẳn bầy chim mồi nhà em ở một điểm. Hơn tuyệt đối là nó … đẻ được cả trứng nữa này:
    Hê hê, cho nó đứng với “tuyệt chiêu” của nó một tý rồi cất đi chứ không nó làm vỡ chiêu mất:

Tẽn tò ...

Tự tin hơn tí này:

hungvcb, thangqn, Zeero and 55 others like this.
  2. chichchoecau

chichchoecau Guest

:applause::applause::applause: Chúc mừng bác tóm được cô "gáy mồi" . Theo em thì gáy mái cũng có cái hay, lợi trước mắt là trứng của nó ta chưng dụng tẩm bổ chơi, lợ về lâu dài nhỡ đâu bác lại nuôi được gáy đẻ thì sao . Mà cái vụ phối chào mào của bác tiến triển thế nào rồi, có thu được kết quả gì ko bác ?:D
    Ngoài lề chút, có bác nào nghe nói con gáy đoạt giải nhất thi gáy ở Thái Nguyên năm trước là gáy mái ko? Em nghe giang hồ đồn thổi, ko biết thực hư thế nào

3. Chim đẹp thế mà lại là mái, nhìn kỹ thấy cái lưng phẳng phẳng, đích thị là cô nàng. 1 sáng đẹp trời nào đó, ta ra nhìn lồng chim mồi lại thấy 1 quả trứng xinh xinh thì sốc chịu sao nổi các bác nhỉ.
    Chúc mừng bác Hoàng, chim mái mà được thế không phải dễ tìm. Nó căng như vậy 1phần là do tức trứng, nhưng bản chất vẫn là 1 cô chim khá đẹp và hay.

4. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bác nào đã nhìn thấy em mái của bác Hoang chưa nếu chưa thì mau mau lên dalat xem chứ ít thời gian nữa nó xin chuyển hộ khẩu về bảo lộc rồi đó he he! thấy nó để chứng rồi bữa nào em mượn bác ít hôm về cho nó bắt cặp với con mồi của em để lấy vài lứa mới được.

Zeero, vanthaohotel, giothoc and 2 others like this.
  5. Thuyet Truong

Thuyet Truong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,725
    Chúc mừng Bác có em mồi mái chiến , bác cứ nuôi cho nó thật sung khi nào gặp bổi trân mà mồi của mình không thu phục được thì nhờ Bác ra tay gúp nhé he he cục gạch đầu tiên

Thân chào

Zeero, gùla, loc ct and 6 others like this.
  6. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Hịc, đúng là trời cho của lạ.
    Khổ cái là Bác này có chơi chim mồi đâu ......hịc thật là bất công quá =)).
    Cái giọng này sao nghe quen quá nè....cái gì nhà mình cũng có ...I-|I-|

Last edited: 9/3/10
    vanthaohotel, giothoc, Hil and 4 others like this.
  7. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Đúng là Mod có khác=)).Trước em cũng có 1 con mái gù cà lăm với 1 con có chu,bác thì quá có duyên với cu gáy nên được...hai trong 1 rùi.Chúc mừng chúc mừng!!!:applause:.Kiểu này Mod Loc abc phải ghen tị rùi,bác Hoàng chỉ cần ở nhà mở cửa lồng là chim chui vô thôi,chưa cần phải bẫy=))

gùla, vanthaohotel, giothoc and 4 others like this.
  8. tintle

tintle Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,627
    Trời ah, thật bất công, bác ở tận Đà Lạt...Nếu Bác ở Sài Thành thì qua nhà nài nỉ chú mồi mái cà lăm này về tặng thằng bạn em. Tên này thích mồi cà lăm lắm, hễ nghe cà lăm là quýnh cả lên hà...hj hj hj...

Nếu Bác co nhu cầu chuyển nhượng hãy nhớ đến em với nhé.

Thân.

gùla, Thuyet Truong, loc ct and 6 others like this.
  9. Mồi cà lăm cũng không khó kiếm, nếu bác có dịp lên Gia Lai em sẽ dẫn đi mua. Em biết có 2 con người ta đang muốn bán. Vì nó cà lăm nguyên sạc nên em không thích, nếu không em tuyển rồi.

10. tintle

tintle Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,627
    Thanks bác nhìu, em thì cũng thích nhưng em chỉ muốn mua cho thằng bạn em thôi, có dịp e sẽ lên Gia Lai sẽ liên lạc với Bác.
    Thân

gùla, Thuyet Truong, loc ct and 2 others like this.
  11. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    theo em thì cái này nên gọi là "phúc trùng lai" (phước đến 2 lần) Bác tự nhiên có 1 con mồi, sau đó còn sinh sôi nảy nở nữa......không có vốn mà có 2 lời...chúc mừng:applause:

12. Sonhair

Sonhair Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    e này chắc cũng đựoc nuôi lâu lắm rồi các bác nhỉ,có khi nào được nuôi từ bé lên ko vì e nó tự chui vào lồng

13. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Hịc hịc bác hoàng này có chịu đi óanh cu cò gì đâu toàn chào mào tự nhiên lọt về nhà em mái làm cho mấy chú cu mồi nhảy ngược nhảy xuôi. tội nghiệp cho mấy chú mồi bị nhốt lâu ngày thấy mái mắt cứ sáng lên mà chẳng mần ăn được gì. đúng là cám treo mà heo nhịn đói, con thổ rền chơi okê chưa bác? khi nào okê alô em nha để em lên mượn bác con mái về cho con thổ rền nhà em nó khoái nuôi hoài hổng thấy gáy chán wá. chuyến này em chuyển wa nuôi cu đẻ và cu khách thôi bác àh.

vanthaohotel, Hoàng ĐL and giothoc like this.
  14. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    Xin chúc mừng bác Hoàng DL, em cũng có một con chim mồi tướng tá như con của bác, thúc cũng lợi cốt (chu), gù cà lăm (chồng đấu) như con bác, kèm mắc me, nhưng thua con của bác ở khâu... ĐẺ TRỨNG, vì vậy khi nào bác không nuôi nó nữa đề nghị bác chuyển nó cho em để em ghép cặp cho đẻ, sau này có "thành phẩm" thì "cưa hai" nhé

vanthaohotel and Hoàng ĐL like this.
  15. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Cu Đà Lạt nó ba trời, ba trận thế thì gác kiểu gì được chứ. Báo cáo với các bác hôm 8/3 vừa rồi em với Thiện BL định thiết thực lập thành tích chào mừng kỷ niệm nhưng mà ... tình hình nó thế này:
    - Đang đi gặp 3 con gáy nó lững thững ngoài đường, thấy xe đến nó bảo nhau lũn cũn đi gọn vào lề để tránh xe. Chúng vào lề an toàn, rồi đứng giương mắt ếch lên nhòm như trẻ con ở bản ấy. Áh ah, dừng lại treo lụp lên thì chúng bay đi cách đó 100m, chúng óanh nhau, chúng nhặt cát ...
    - Đi chỗ khác, thấy một bầy đâu tầm 20 con đang ăn ở một vùng cây rậm - ôi thôm quá !!! - cắm giò treo lụp ngay, giăng thiên la địa võng đón chào thành tích ... Ngồi cắm giò, dọn cây treo lụp mà chim nó chẳng buồn bay. Xong việc anh em đi núp chờ kết quả. Chim ngoài nó thấy chim mồi nó dửng dưng như nhìn lá rừng (loại không ăn được) vậy. Chúng vẫn đi ăn, vẫn chơi với nhau. Mồi thì lồng lên chúng cũng mặc xác mồi, người gác thập thò chúng mặc xác người ... Tức quá đuổi bắt xém tý nữa vồ được con chim tơ!
    Em đang định lấy con mái này, cột dây cắm giò để lừa mấy thằng cu không chịu đấu đá mà chỉ ham leo cỡi đây! :D
    Hôm rồi hứng chí định đưa nốt con mái này cho Long rồi. Nếu Thiện không can gián có khi Long nó về nhà mình đem đi bữa đó rồi.
    Con thổ rền thì vẫn chơi bình thường. Con cườm đen Thiện đem lên hôm nay thấy nó đã phùng họng, trợn mắt, nhem nhép miệng nhưng mà chưa gáy.
    Con mái lại đẻ thêm trứng nữa, chắc tầm 1-2 tháng sau nó đẻ lại. Khi nào Thiện muốn ghép đẻ thì cứ lên bắt.

Last edited: 10/3/10
  16. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Dạ để bữa nào em mượn sau cảm ơn bác trước nhé sau này cảm tạ sau he he !

17. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    Bác Hoàng vớ phải bầy chim đói rồi, ở ngoài Bắc này có thời gian bẫy chim đói (thường là chim tơ, non đi theo đàn) thích ăn lúa chứ không thích đấu, cu bị bắt như bắt cu ngói (lưới đập) mùa này đang là mùa bắt chim đói, còn đến tiết thanh minh trở đi là mùa bắt chim chọi sau đó đến vụ lúa tháng 10 mùa chim ngói lại bắt cu đói. Chỉ có đánh chim chọi (mồi cây, .....) mới xem được bổi đấu thế nào thôi.

18. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Bác nói đúng rồi. Đà Lạt gần 07 tháng nay không có một hạt mưa. Chim tập trung thành bầy ở khe, trũng. Chúng chỉ mải kiếm ăn thôi - ốm đói lả lơi ra thì còn ham hố đấu đá gì. Em nói lấy con mái nhử cũng là nói vui thôi, chứ lê cái chân, cái cánh còn không muốn nổi nữa mà còn đòi leo trèo cái jề ... Đận này phải chờ sau mưa đầu mùa khoảng 20-30 ngày thì mới đi bẫy được.
    Nhưng mà cứ đi thử, nhỡ ra có con nào chịu đấu đá dính lụp thì chắc là chim hay - biết đâu đấy (nhưng chẳng thấy đâu).

19. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Chúc mừng bác
    E cũng có 1 em "đực" như của bác mới đầu cũng thấy em nó gù ......
    1 ngày đẹp trời em nó lại đẻ cả trứng nữa bác ạ.hihi

Hoàng ĐL, gùla and vanthaohotel like this.
  20. thientrang

thientrang New Member

Thích đã nhận:
    4
    chúc mừng bác .

qua các video bác úp lên. e thấy bác có dàn chim thật tuyệt không phải ai cũng có được, nào là thổ gầm, đồng 3 hậu, thổ đồng. rồi bây giờ lại thêm chú thúc lợi cốt này nữa.quả thật hiếm có.chúc mừng bác nha.

Hoàng ĐL thích bài này.