Cu này có nên nuôi ko? Mong mọi người nhiệt tình chia sẽ!

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi minhtanvnn, 3/11/13.

1. minhtanvnn

minhtanvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    318
    Thú thật mình mới nuôi con cu này là con đầu tay của mình, ông anh vừa cho, ổng mới đi bẫy về, ổng nói con này hay nên ổng cho, ổng nhốt nó chung 1 cái lồng chim bổi khoảng 20 con, ổng nói lúc bẫy nó đấu củng hay nên cắt đuôi xéo để đánh dấu nó.
    Thấy trên đây nhiều bậc tiền bối lão luyện về cu gáy nên mình chụp hình lên đây cho anh em xem tướng em nó, xem có nên nuôi nó ko, vì mình sợ nuôi con đầu tiên mà thất vọng thì mình sẽ bị bể như con chim luôn.hiii

Ko phải đồ cho tặng là mình ko tự tin nhưng ông anh mình chơi chim củng chưa phải là cao thủ nên mình muốn được anh em giúp đỡ!
    Nếu hình ảnh chưa đủ chi tiết để xem thì mình có thể chụp thêm!

Rất mong được sự chia sẽ của mọi người!

Cảm ơn rất nhiều!

Thân!

PS: con chim cu của mình, mình thấy vảy nó vấn cán từ ngón thới trở lên gối, ko biết là con nào củng vậy hay sao? vảy chim cu có giống vảy chân gà ko?

Last edited: 3/11/13
  2. hiepvt

hiepvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,987
    Hì hì...ông anh không là cao thủ nhưng cũng là người bắt khá nhiều bổi ,lại là người mắt thấy tai nghe ... " nên cắt đuôi xéo để đánh dấu nó".Tin ông anh và nuôi nó đi bạn.

3. Con này lâu nổi, mới nuôi chắc cũng nản lắm đây. Khoảng 20 con mà chọn 1 thì có thể chấp nhận được. Ráng đãi thóc đi bác.

4. minhtanvnn

Thích đã nhận:
    318
    Thanks 2 bạn nhé! tại mình thấy anh em trên đây xem tướng củng khá chính xác nên mình mong muốn anh em nhiệt tình chia sẽ, nếu cu trên là dỡ, ko nên nuôi thì cứ nhận xét thật tình giúp mình nhé! Thanks mọi người!

5. chim gay

chim gay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Nó mà lâu nổi thì bắt thêm dăm bảy con nuôi, sẻ có con gáy lai rai trong khi chờ nó nổi. hờ ..hờ ...Ổng mà ko cho thì bảo: tại anh cho em con ...lâu nổi.

6. minhtanvnn

Thích đã nhận:
    318
    cho 1 con thì dám nhận chứ nhiều thì ko dám nhận, hiii, tính mình thích 1 con mà chất lượng chứ ko thích 10 con mà toàn ... cu đậu xanh, cu muối ớt! hiii , ổng nói là mấy con ổng nuôi đến gù được là ổng bán đc 500k, ko biết mình có nên bắt 1 em gù đc rồi về ko, thấy 500k củng ko mắc.

---------- Post added at 11:03 AM ---------- Previous post was at 11:00 AM ----------

với lại con cu trên hình có phải là c u trống ko vậy mấy anh em! ổng nhìn ngoại hình nói là cu trống, rồi ổng còn bắt ra kiểm chứng lần cuối là bóp cái đít 1 cái, nói là chắc cú trống. mình củng ko biết là bóp..rái hay là bóp cái gì!

7. chim gay

Thích đã nhận:
    177
    Chắc là ổng bóp ..dái, thấy có đũ 2 hòn nên khẳng định là trống (kiểm tra kiểu này cực kỳ chính xác , sau này có con nhỏ đừng nhờ ổng xác định giới tính nghe, có ngày nó tọt ra đằng mồm). 500.000 ko mắc nếu chim đẹp, còn chim xấu thì đó là học phí .Nếu bắt bằng lưới thì ..trời biết , bắt bằng lụp thì có thể hy vọng vì thấy nó chơi. Cứ nuôi, nếu sau này nó đẽ thì vác chiếu tới nhà ổng ....làm chí phèo ăn vạ.

8. minhtanvnn

Thích đã nhận:
    318
    ổng chỉ đi đánh bằng lụp thôi, hiii, chắc là đả bỏ công nuôi rồi nên nuôi thêm 2 con nữa xem sao! nghe ổng nói cứ nuôi đi, 3 năm sau mới có kết quả, nghe mà nản lòng, dù biết là dục tốc bất đạt nhưng sao nuôi chim cu gì mà phải mất 3 năm lồng, kinh khủng quá, ko biết có đúng như vậy ko vì mình nghe anh em trên đây nói nuôi chừng 5-6 tháng là có lửa rồi!

9. Thần chém gió

Thần chém gió Banned

Thích đã nhận:
    2,368
    Con mồi hiện tại của e bây giờ nuôi tới 5 năm nó mới nổi đó bác. Hiện nay vẫn đang trong thời gian học việc, không dám cho bắt nhiều. 5 năm chưa là gì đâu bác ah, có con còn hơn. Cái giống chim này hình như nó cứng đầu chỉ sau mỗi đa đa, bìm bịp thì khoảng 3 năm là đi bẫy tưng bừng rồi. Chim cu có con mãi mà chẳng ra môi, bác nên kiên nhẫn, đừng nản vội.

10. minhtanvnn

Thích đã nhận:
    318
    Thanks bạn chia sẽ! hii............................

hoangngantg thích bài này.
  11. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Con này lâu nổi, nhưng nó bền. Bỏ công ra bao nhiêu thì gặt hái được bấy nhiều, nhưng phải nhiều vốn đấy để thu được lời to. Còn mới lông lá chưa có hàng ngũ gì hết coi cũng không chính xác mấy, chỉ có người trực tiếp đánh trận với nó, mới hiểu nó nhiều nhất.

nguoidaugio, hiepvt and minhtanvnn like this.
  12. binh_phuoc

binh_phuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    con này ra mồi chỉ chơi ở dạng trung bình mà thôi.

nguoidaugio and minhtanvnn like this.
  13. chim gay

Thích đã nhận:
    177
    Nuôi chim cũng giống ...cua gái. Có khi đầu tư chả bao nhiêu mà ..hô..hô.. bé dể thương, chiều mình hết biết. Xui gặp bé nhìn ác liệt nhưng chứng bà cố, trồi sụt mấy năm trời mà chẳng ra gì. Nhà mình có 1 cu son đồng , tướng nó bị cu thủ chấm điểm dưới trung bình. Mình nhìn cũng kém vui ..hê..hê.. bổi mà có tầm 1 tháng là gáy tối, sau đó tối nào cũng gáy, ban ngày cũng gáy lun. Hạ lồng châm thức ăn, nước uống đứng tỉnh queo (mặc dù mắt hơi lộ- có người chê lộ = NHÁT). Có con vài tháng là nổi ầm ầm, có con thì ..trời biết. Bác đừng nghe nói 3 - 5 năm mà nãn , họ xui nên thế , còn mình ...hên ..he..he.. chim mình chơi trung bình nhưng biết đâu ..bổi lại mê ..khẻ..khẻ..

14. hiepvt

hiepvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,987
    Ông ở đâu,nếu gần thì qua tôi tặng con về nuôi,sáng nay hơn 10h tôi với qui sony đi làm kèo được 3 em đang nhố chuồng bổi nè...

15. minhtanvnn

Thích đã nhận:
    318
    Thanks 2 bạn đã chia sẽ!

mình ở đường Đồ Chiểu, cám ơn lòng tốt của bạn rất nhiều nhưng mình nuôi 1 con bổi là đủ rồi, nuôi nhiều bổi sợ nản chí, hii, hôm nào rảnh anh em mình giao lưu nhé! hiepvt ở chổ nào VT vậy?

---------- Post added at 04:45 PM ---------- Previous post was at 04:37 PM ----------

em mới xem thông tin của anh hiepvt rồi, có phải anh năm nay 48T rồi ko ạ? nếu đúng vậy thì anh hơn em gần 20 "mùa" lận, em xin phép gọi anh bằng anh cho gần gủi và tiện giao lưu cùng ae được ko! có gì ko phải anh bỏ qua nhé! Thanks anh! hii, rất vui được giao lưu, được anh chia sẽ kinh nghiệm!

nguoidaugio thích bài này.
  16. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Kinh thế đại ca, sáng làm vài kèo mà bắt 3 em, thật quá khủng...khi nào rảnh em mang mồi về vt anh dắt em đi làm kèo nhé.

minhtanvnn and Cucusamtho like this.
  17. Cucusamtho

Cucusamtho Active Member

Thích đã nhận:
    271
    Đúng đó bác Hiepvt mong chú lắm đó. Khi nào đi alo cho bác Hiepvt để khảo sát kèo. Hehhej em té kẻo bác ý la.

minhtanvnn thích bài này.
  18. hiepvt

hiepvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,987
    Chèn đét....tui cũng Đồ chiểu.

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:11 PM ----------
    Hơ hơ mới phát hiện kèo thơm...Sáng nay Trung sĩ nhà anh từ 10h30 dến 12 h làm hai em tu hú + một em đồng gù tốt...(sém làm em thổ nữa nhưng anh bạn đi cùng vội quá).Hơ hơ...

Last edited: 3/11/13
  19. minhtanvnn

Thích đã nhận:
    318
    hii vậy trùng hợp quá, nhà em ở hẻm 82, hôm nào a rảnh e có thể mời anh làm ly cafe học hỏi ko a!

nguoidaugio thích bài này.
  20. Em có con gián cánh gáy lúc son lúc thổ nuôi 9 năm rồi, đầu năm nay nổi căng đem ra bắt được 1 con bổi về tịt luôn hơn tháng, giờ chỉ chơi lai rai. Thế thì em hỏi cụ Kiên có còn kiên nhẫn nữa hay không?