CÚ- Người bạn hữu ích của con người

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi hoangtrongphat, 4/7/07.

1. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Với cặp mắt to trừng trừng , bộ dạng xấu xí , tiếng kêu cũng có phần... ghê rợn lại chuyên hoạt động về chiều tối & đêm , chim cú thường bị con người kiêng kỵ , coi như là đại diện của ma quái , chuyên mang lại những điềm xui xẻo . Tuy nhiên trong thực tế , cú chính là người bạn hữu ích của con người . Chúng chuyên săn bắt chuột & côn trùng giúp bảo vệ mùa màng . Nghiên cứu sự tiêu hóa của các giống chim ăn thịt , người ta thấy dạ dày của chim tiết ra loại acid cực mạnh giúp tiêu nhanh thịt & một phần xương của vật nuốt . Chim cú ( & một số loài diều hâu , chim ưng ) có thể nuốt nguyên con chuột . Nhưng sau đó chim thường khạc ra những viên tròn tròn xám đen , phần lông & xương không tiêu hóa nổi . Những viên này thường được tìm thấy quanh chổ chúng đậu , & những nhà sinh học qua phân tích những tàn dư ấy đã xác định rằng cú không bao giờ xơi gà mà chỉ chuyên săn bắt những loài gặm nhấm có hại
    Đặc biệt , cú lợn Tyto alba sống gần người nơi các cây cao trong thành phố hay những ngôi nhà rộng ít người ở . Mỗi năm 1 cú lợn bắt & diệt trừ từ 300-400 con chuột , đôi khi chim ăn cả côn trùng . Vì vậy ở một số nước , cú được luật pháp bảo vệ chống săn bắt chúng .

2. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Và cũng như muốn làm phù thủy [như harry] thì anh em mỗi người phải có 1 con cú chứ....hihi.trường học phù thủy bắt buộc mà ,mai mốt mình xin BQT thành lập club CÚ đi .anh em mỗi người phải có 1 con cú thì có lẻ sẽ hết chuột .Lúc trước có lần mình nuôi 1 con cú lợn non [Bị vợ và mẹ la quá .] vì tin dị đoan mình đem dấu nó trong nhà kho phía sau nhà ,nhưng đêm đến nó lại kêu [đêm vắng lặng yên tỉnh] tiếng kêu của nó nghe rõ lồng lộng làm sao giấu nổi nên đành phải thả cho nó đi.Nhưng bạn để ý nuôi cú rất khổ là bạn phải cho nó ăn ban đêm . ban ngày cho nó ăn nó không chịu ăn. mình cho nó ăn bò vụn phổi ...nói chung là thịt sống và phải lấy đèn pin cho ăn vì lúc đó là 21giờ . nó mới chịu ăn.hihihi

BinhLaocai thích bài này.
  3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    em thấy cú đẹp đấy chứ đâu có xấu ,đẹp nhất là mấy em cú tuyết ,oai nhất là cú mèo,bác nào nhà có nui cú nhụp hình post lên coi chơi đi

BinhLaocai thích bài này.
  4. ansonkan09

ansonkan09 New Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các anh, em la TV mới, em thấy có người dạy Cú vào ban ngày nửa mà.. trong diển đàn có ai biết cách kô, post lên cho mọi người học hỏi, em thích Cú lắm nhưng nhà em kô ai cho nuôi, vì sợ em ngày ngủ đêm thức giống nó. ai biết chỉ em với nha. Cảm ơn

5. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78