Cu sắp chết help !

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi lananhngk, 21/8/12.

1. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Con cu của mình đang bị đau mắt đi ngoài toàn nước phân có màu xanh loãng nhầy,em cho ăn lạc chim bị hóc bị chớ ra ngoài 1 hột lạc nhưng chắc chưa ra hết nên giờ ko thể ăn thóc .Trước em nó bị đi ngoài nhưng vẫn ăn bình thường chỉ tội phân hơi ướt thôi .Mọi người ai có kinh nghiệm giúp mình với,giờ chim yếu lắm cứ xù lông rụt cổ nấc nghẹn sợ em nó ko qua khỏi :crying::crying::crying: . Xin chân thành cảm ơn !

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Em thử nắn nhẹ dọc cổ nó xem có hạt lạc hay gì ko? sau đó cậy mỏ chim nhìn vào trong xem nó có bị mụn nhọt gì trong miệng ko.
    Chim đang bị bệnh chỉ nên cho ăn thóc thôi đã, đừng cho ăn linh tinh, nóng lạnh bất thường là chim bị bệnh nặng thêm.
    Treo chim tại nơi thoáng, vắng người và động vật quấy nhiễu.
    Các bác chơi cu trên ABV sẽ tư vấn cho bạn thêm.

dungcay, Sese, Thu HY and 1 other person like this.
  3. langque

langque Active Member

Thích đã nhận:
    72
    Tôi chữa gáy đi ngoài bằng cách cho khoảng 1/2 viên becberin vào cóng nước và cho 1 quả ớt thóc vào cho chim gáy ăn, nếu nó bị nặng có thể đút cho nó ăn quả ớt. Hy vọng sẽ tốt đẹp

Thu HY and lananhngk like this.
  4. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Cảm ơn bác ! Em cũng thử sờ nắn cổ chim rồi thấy có 1 cục hic em vuốt xuống nó xuống diều rồi ạ,em cho ăn lạc vì nó cực thích món này 3 hôm rồi nhưng hôm nay mới thấy chim vẫn chớ ra 1 hạt .Hic hic chắc chẹn cổ họng nên ko thấy ăn thóc gì thóc vẫn nguyên 3 hôm nay huhu:crying: .Nhưng em nghĩ mai nó ko qua khỏi vì thấy nó yếu lắm .Vợ yêu con yêu đang đòi quy ra thóc nốt em kia cho đủ món,đời sống cao quá =)) .

---------- Post added at 09:18 PM ---------- Previous post was at 09:08 PM ----------

Mình đã thử cho chim uống nhưng vẫn đi ngoài,clorocid tetacinlin smectac thuốc đi ngoài gà con cũng đã dùng ko có tác dụng,mình ko biết có phải chim thay lông hay bị gió lạnh hoặc vì chẹn cổ họng chỉ uống nước thôi nên mới thế .Các cụ giúp em với :crying:

5. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Cho ăn kê khẩn truơng may còn kịp, nó không tự ăn thì phải bắt ra banh mỏ đổ kê vào. Vì sao phải cho ăn kê vì kê hạt nhỏ mà tròn dễ trôi xuống diều mà không hay bị hóc hoặc nghẹn, chịu khó sáng cho ăn 1 lần nhiều nhiều, chiều cho 1 lần nữa trong khoảng 3 hay 4 ngày liền là con chim lại sức khi đó thì chữa gì thì chữa chứ giờ chim yếu không nên cho uống thuốc gì cả, không nên cho ăn cám vì cám dễ bị nghẹn mặc dù nhiều chất hơn kê. Chữa đi ỉa bằng cách nhai 1 ít chè khô bắt chim ra nhét cho ăn bã chè đó vài lần là tị hẳn. Tôi không chỉ các loại cây cỏ khác mà có tác dụng chữ đi ỉa vì nghĩ chè thì dễ kiếm mà cũng rất hiệu quả. Chúc bạn chữa khỏi cho con chim yêu của mình.

6. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Em khuyên bác thật lòng là nhanh thịt con đó trước khi nó quá gầy hay quang tèo mà còn đc cái tiếng với Vợ con đó bác =)) Sau đó bác ngồi đọc lại hết những topic của nhiều người viết về cách chữa bệnh thường gặp cho Cu gáy đi cho tới khi nào bác đã nắm vững, hiểu rồi thì đi kiếm con khác về nuôi lại chứ chim bị đi ỉa mà bác cho ăn Lạc với cả Kê thì có chữa bằng thuốc mút chỉ cũng ko khỏi được đâu :D Kiến thức phải là của mình là tốt nhất chứ bác tả bệnh ko rõ hết ý làm các thầy phán ko thể bắt mạch, kê đơn chuẩn sát bệnh đc đâu.

Last edited: 22/8/12
    dungcay, lananhngk, Dalatcucu and 3 others like this.
  7. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Em cảm ơn các cụ các bác các ae trên diễn đàn,hic hic con cu của em sau 3 ngày ko ăn gì giờ đã ăn được ít thóc rồi :laughing:.Em ko cho thuốc gì cả chỉ nước uống đóng chai tinh khiết thấy phân vẫn còn xanh và chứa nhiều nước .Hy vọng là em nó vẫn sống chi giảm cân trong thời gian này thôi.Cụ BigBird thông cảm cho em lần đầu tiên chơi gáy ko muốn mọi người mệnh danh là sát cu đâu =))

GHT and BigBird like this.
  8. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Hihi, bác ko chịu chiều vợ con thì bác xem con Gáy đó nếu còn đau mắt thì dùng Ớt chỉ thiên cắt nhỏ ra, cho chút nước vào rồi nghiền lấy bông ngoáy tai thấm lấy nước bôi vào mắt và những chỗ lông nào trên bả vai, sau gáy nó dụi ướt ngày 2-3 lần. Nó tự ăn đc là tốt còn ko bác dùng cám cò bán theo kg nhỏ chút nước vào rồi vê thật chặt bằng đầu ngón tay út đút cho nó ăn sau đó dùng lọ bé như thuốc nhỏ mắt nhỏ cho nó vài giọt nước vào họng cho trôi cám. Khi trong diều nó có thức ăn, chịu ăn tốt thì hiện tượng đi phân xanh, nhớt sẽ tự hết thôi. Đến lúc đó mà phân ko có dấu hiệu khả quan thì mới dùng thêm thuốc Becberin để chữa tiếp còn khi lực con chim quá yếu ko nên dùng thuốc nhiều.

dungcay, GHT, takuku and 2 others like this.
  9. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Ngày mai em sẽ làm theo cách của cụ chỉ dẫn,qua diễn đàn những người mới nuôi gáy như em luôn rất mong được sự chỉ bảo tận tình kinh nghiệm quý báu của những người đi trước.Chúc mọi người diễn đàn luôn mạnh khỏe !

BigBird thích bài này.