Cu tranh cội

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi Hai viet, 1/9/11.

1. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Thân chào tất cã anh em trên Diễn Đàn ,
    Đã sắp sữa vào mua cu đá ỡ miền đồng bằng , nên gỡi đến các bạn về cu tranh cội , nhưng cũng tự nhắc nhớ với chính mình cũa những thú vui ngày xa xưa .
    cứ vào tháng 7 đến tháng 8 thì cu lại bắt đầu tranh ngôi đễ xây tỗ ấm ( hơn thập niên về trước ) nào phóng dội , gáy gù đá lộn , nơi nào có lùm cây là nơi đó co sự tranh giành lãnh chúa , ai ai đã đi gác cu đếu thấy .
    Bây giờ thì cu ít hơn , nên vấn đề tranh côi không còn nhiều nữa
    ai đã từng gác lục , thì biết chờ thời cơ coi em nào thắng đễ treo mồi lên đấu , kết quã là cho nhập khâu em anh hùng thắng trận .........
    riêng Hai Việt thì chơi lục lẫn đất , nhưng khi gặp đang tranh cội , lòng tham không chừa được , lập tức can hai em ra , rồi mau mau thã mồi đất thật nhanh ( gì cu rừng còn hăng máu chưa phân thắng bại ) cơ hội một ná bắt hai chim ????? khi được khi không ,chứ không phãi lúc nào cũng như ý , đôi khi một bộ giò 7 cây mà dính cã 2 em .... he..heheheh..he
    Quang trọng xữ lý thế nào ???????
    Hai Việt xinh nói cách xữ lý cũa riêng mình .
    thứ nhất 2 em quá tệ ai ai cũng biết phãi xữ thế nào rôi ????
    thứ nhì 2 em đều tốt ... chắt chắn là nuôi hết .....????
    Thứ ba 1 em tốt chắt là phãi cho nhặp hộ khẫu , còn em xấu kia cũng nhặp hộ khẫu thôi , theo kinh nghiệm Hai Việt , thì em xấu kia sẽ kích thích , em kia mau nỗi hơn , tốn chúc công , nhưng rút ngăn thời giang cho em tốt .
    chúc các bạn có nhũng ngày vui và bình an bất tận .
    Thân Hai Việt

2. Hậu.Sinh

Hậu.Sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    cuối cùng thì bác vẫn cứ ba trong một có phải vậy không

vulongduong thích bài này.
  3. DaconmeoKHD

DaconmeoKHD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    Quả này thì đúng nhất cử lưỡng tiện các cụ nhỉ. lúc nào còn hay nổi hẳn thì chia lại con kém hơn cho anh em khác nuôi phải không cụ

vulongduong thích bài này.
  4. Hil

Hil Member

Thích đã nhận:
    414
    Anh Hai cho em hỏi, Anh can chim ra bằng cách nào,em ở dưới nầy cũng có thấy chim đá lộn,mong anh hướng dẩn THÀNH THẬT CÁM ƠN

5. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Chào chú Tư ,
    Anh Chị định tháng 12 nầy đến Cà Mau , trước thăm chú và anh em cu cò , sau đi tham quang một vòng Cà Mau nơi cuồi cùng nước Việt , không biết chú và Phutan ỡ huyện nào ? ???? , vấn đề can chim ra đơn giãn lắm , can chim không như can gà đà đâu , thay gì đi gác cu thì lúp lúp ló ló sợ bị lộ , khi nào thấy cu đá thì mình tự nhiên đi khơi khơi khi cu thấy người , gì bãn tánh nhúc nhác tự nhiên phãi ngưng cuộc đấu , mỗi địch thũ phãi chia tay tiềm chỗ an toàn ẫn náo , chờ khi yên tịnh thì tiếp tục phân tranh thằng bại , lúc ấy chú chĩ cần thã mồi đất gần cội đang tranh , mồi vừa cất tiếng gáy là chú nghe tiếng phành phạch , có khi buôn cánh kế bên mồi , chưa kiệp gù thì thấy em kế tiếp , buôn cánh theo ............ he heheheh được hay không còn tùy chọn bãy đáp đúng đễ giăng giò ...heheh...he vui buồn là lúc nầy.....
    Thân Hai Việt

6. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Cháu xin trả lời Bác Hai dùm Bác Tư ( vì Bác ấy đánh chữ hơi chậm hơn cháu) Bác Tư HiL ngụ tại Ấp Cái Đôi_ Xã Phú Tân_ Huyện Phú Tân.

vanthaohotel, Hai viet, Hil and 2 others like this.
  7. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    tiếc nhỉ sáng hôm qua có 2 e tranh cội mình chỉ bắt 1 để 1 lại lần sau vào đánh cho vui đang ngang ngửa 1 thổ, 1 son biết thế bắt cả 2 để nuôi mau nổi