CU TRỐNG HAY CU MÁI (CÓ FILE ẢNH) ?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi HUNG CU GAY, 5/9/10.

1. HUNG CU GAY

HUNG CU GAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    709
    Em mới thích nuôi cu gáy được mấy ngày nay và em cũng đã tậu 1 em về hôm ngày 03/09, mới trổ cườm được mấy cộng à.
    Nay gửi hình em nó lên nhờ các bác tuyên phán dùm em xem TRỐNG hay MÁI. Loại này xem tướng miết em nhức đầu quá, Mong các bác giúp đỡ nhiệt tình. Em cảm ơn!
    Hình em nó đây các Bác:
    View attachment 2221 View attachment 2222 View attachment 2223
    Còn 2 file nữa, các bác kích vào dưới xem nhé!

Last edited: 5/9/10
  2. Chim con nên cũng chưa nói lên được gì nhiều đâu bác à, thay lông xong nó trổ tướng khác lắm. Màu mắt nhạt vậy chứ không chừng sau này sẽ đẹp, sẽ vàng đậm dần lên.
    Nếu hình này bác mới chụp thì con chim này sinh vào khoảng cuối mùa, mà chim con cuối mùa thì không thể bằng chim con đầu mùa về nhiều mặt. Với lại con chim này chân hơi nhỏ và hình như nuôi thiếu chất. Em nghĩ khoảng 70% là chim mái! Em đoán theo cảm tính thôi, bác cứ nuôi đi nhé!
    Chào bác, mong có dịp gặp ở Pleiku or An Khê!

3. HUNG CU GAY

Thích đã nhận:
    709
    Thật là xót xa cho em quá các bác ơi. Con này là em nhờ anh chơi chim cùng hội ảnh lựa dùm em đó, anh nói với em là trống mà, nhưng em còn nghi ngờ nên hỏi các bác lại cho chắc ăn. Em phải biết làm sao đây, chứ mái thì nuôi làm gì cho tốn công, tốn của, các bác xem kỹ dùm em đi.

4. cristianodat

cristianodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    chim trống hay mái j` cung~ bik gù zới gáy hết bác ạh bác cứ nuôi cho em nó lơn đi nếu mái thì kím con trống về ghép đôi thử xem sao chúc bác thành công.

cugaydn, CuCườmBổi and isaotran like this.
  5. QuanLuong

QuanLuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    457
    Con này đầu vuông và to, theo mình là trống. Bác cứ nuôi đi! :D

cugaydn, CuCườmBổi and isaotran like this.
  6. Cái mặt hiền hiền, cái lưng phẳng phẳng...Nói chung chẳng ai dám khẳng định là trống hay mái đâu bác à, vì biết chắc thế nào được!!!

7. HUNG CU GAY

Thích đã nhận:
    709
    À mà em quên chưa nói thêm với các bác là: em mới bắt về hôm ngày 3 mà trưa hôm nay ngày 5 đã nghe kêu, tiếng kêu lạ lắm chứ không phải gáy. em suy đoán là do còn nhỏ nên chưa biết. em có clip mp4 mà không biết post lên thế nào cả ? .
    Mong các bác nào có kinh nghiệm đầy mình xem hình kỹ kỹ dùm em rồi quyết định.

8. Mrcu

Mrcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    hiiii nhìn hình hơi mờ nhưng theo mình em này là trống ,nhưng bạn ơi cho mình hỏi con này đả mọc mấy cọng cườm là cườm thật hay chỉ là lông đen .nếu như là cườm thật (sợi cườm y như nhửng con trưởng thành )thì đích thị nó là chim trống rồi .trường hợp còn lại thì là mái chắc .chúc bạn may mắn thân chào !

cugaydn and CuCườmBổi like this.
  9. HUNG CU GAY

Thích đã nhận:
    709
    Mọc Cườm thật rồi đó bác à, Nhưng đặc điểm nào mà bác xác định là trống vậy ?

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:40 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:59 AM ----------

Hình này nữa các Bác xem: [​IMG]
    cũng là em nó luôn đó các bác à.

cugaydn, Mrcu and CuCườmBổi like this.
  10. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
  11. CUGAYBINHDINH

CUGAYBINHDINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,084
    Thì bác Nguyen đón vậy,nhưng mình lại thấy nó là con trống vì chim con kho đón lắm.mà nếu bác rảnh chiệu khó đón xe lên chỗ bác nguyên tậu một con thật chiến mà nuôi,bác ấy thiếu gì. vả lại vùng AN Khê còn khá nhiều chim hay lại lắm thầy thợ sao bác không chọn một con chiến để nuôi đi nuôi chim con làm gì?thả nó đi mai mốt chọn được mồi chiến hãy ra bảy lại mà nuôi,lúc đó nó lớn rồi...hii.thân.

Bạn nhìn hai hình dưới thì thấy cái đầu và cấp mỏ của nó là con trống đó.nhưng An Khê còn nhiều chim hay lắm,thả nó đi cho đễ tốn lồng.mình thật lòng với bạn đó.ghé nhà cao thủ nào đó nhượng lại em bổi nuôi thích hơn,lại có gốc gác nữa,bạn chơi ít lại không có mồi cộng với cây cối ngồi đó lo gì không nổi.thân.

Last edited: 6/9/10
  12. HUNG CU GAY

Thích đã nhận:
    709
    Nếu thả cũng được nhưng tiếc lắm bác ơi, em nuôi con gì là gần gũi với con đó à. Mà nuôi con nhỏ thì em mới thích chứ họ nuôi rồi cảm giác thấy không thú chút nào cả. Mấy hôm nay chẳng thấy bác Nguyên đâu cả. Bác nguyên ơiiiiiiiiiiiiiiii ?????

13. CUGAYBINHDINH

CUGAYBINHDINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,084
    Thì bác Bình Nguyên Gia Lai ấy chứ đâu.Nếu vậy bác nuôi cũng được,con này tuy còn nhỏ nhưng tướng mạo khá tốt,mình nghĩ con này lớn cũng khá,nhưng mình không khoái nuôi chim con.bác nuôi chim con như ơ dưới Bình Định chơi ấy thì mai mốt ra mồi chơi mới được.thân.

14. HUNG CU GAY

Thích đã nhận:
    709
    Cám ơn bác nhiều nha.mà bác có chơi nhiều chim không? kể cho em nghe với

15. Bác làm em tò mò quá, nuôi như dưới Bình Định là nuôi ntn vậy bác?

16. HUNG CU GAY

Thích đã nhận:
    709
    Cu để gần người lâu không tốt đâu, vì nó quen người nên chỉ gù khi thấy người thôi. tốt hơn hết là treo ngoài cây cả ngày lẫn đêm là cu sẽ quen dần, như cu ở nhà em cũng vậy. treo miết ngoài cây luôn mưa nắng em cũng không mang vô 3 ngày em trèo lên cho ăn và uống 1 lần. Như thế thì khi ra rừng cu mới nhữ được. chúc các bác thành công.

cugaydn, loc ct, cu_ximui and 3 others like this.
  17. Mrcu

Mrcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    uhm vậy theo mình nếu như vậy chắc là trống rồi .hiiiiiiiiii mái hay trống củng vậy thôi bạn ơi .khác nhau ở chổ con trống thì đi bẩy được .con mái thì chỉ khi sung trứng đi bẩy thì nhất ,^^ mình củng đang nuôi một con mái tuy không đi bẩy được nhưng em nó ghiền người thấy người là thúc,,,gù à rầm .chúc bạn may mắn có được em mồi như ý nhé

cugaydn thích bài này.
  18. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Chào các bác, em có 1 vấn đề cần hỏi các bác. Kính mong các bác chỉ giáo:
    Em đã bẫy được 1 chú cu gáy ở ngoài rừng về, ngoài rừng gáy rất hay và to, có chất giọng thổ. Nhưng em đã nuôi được 1 năm nhưng nó chưa thuần cho lắm nhưng cũng gù và gáy rồi nhưng gáy không lớn lắm. Vậy em hỏi trong thời gian tương la ,giọng gáy có to không (vì ở ngoài rừng gáy lớn và hay) em chấm được 6 -> 7 điểm đó.
    ------------------------
    Bác này nóii chuyện em mà hiểu được em chết liền đó...............Nhưng Bác ơi Bình Định cu hay còn nhiều lắm Bác à. Anh em chơi cu trong ABV ở Bình Định cũng nhiều lắm. Bác có thể nhờ mấy Bác ấy tìm dùm 1 em chiến ngồai rừng về mà chơi ....chim con thì hãy để cho nó tự do Bác à. Mới ra đời còn khờ khạo vợ con chưâ có chưa biết nếm mùi vị tình yêu là gì mà Bác giam cầm em nó em thấy sao sao ấy.Nếu như Bác tìm ko đc cao thủ nào ở Bình Định giúp Bác thì nhắn tin em , em cho Bác địaa chỉ bảo đảm Bác sẽ có những em mồi ưng ý;,..

cugaydn, hhhnam, QuanLuong and 9 others like this.
  19. HUNG CU GAY

Thích đã nhận:
    709
    Bác này nóii chuyện em mà hiểu được em chết liền đó...............Nhưng Bác ơi Bình Định cu hay còn nhiều lắm Bác à. Anh em chơi cu trong ABV ở Bình Định cũng nhiều lắm. Bác có thể nhờ mấy Bác ấy tìm dùm 1 em chiến ngồai rừng về mà chơi ....chim con thì hãy để cho nó tự do Bác à. Mới ra đời còn khờ khạo vợ con chưâ có chưa biết nếm mùi vị tình yêu là gì mà Bác giam cầm em nó em thấy sao sao ấy.Nếu như Bác tìm ko đc cao thủ nào ở Bình Định giúp Bác thì nhắn tin em , em cho Bác địaa chỉ bảo đảm Bác sẽ có những em mồi ưng ý;,..[/QUOTE]

Mình nói thế mà bạn chưa hiểu à. thật là ngại quá. Mà bác cứ cho em địa chỉ đi. biết đâu em sẽ tìm được thì sao. Cảm ơn bác trước

cugaydn, Mrcu and isaotran like this.
  20. CURUNG

CURUNG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Em không giỏi về tinh, tướng con cu lắm nhưng theo em bác cứ nuôi đi, miễn sao sau này cậu ta gáy, gụ tốt là được, em biết nhiều chị cu mái cũng gáy, gụ ầm ầm, tiếng to dõng dạc và tháng nào cũng cho ra đời hai em cu non. Chúc bác thành công!