Cu trong vùng đỉnh lũ

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi thanhnha, 13/10/11.

1. thanhnha

thanhnha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    274
    em đang đi công tác ở đầu nguồn lũ của đồng bằng sông Cửu Long. Chiều nay 13.10, em vào ấp Trung, xã Thường Thới Tiền, huyện Hồng Ngự, tỉnh Đồng Tháp, giữa một nước mênh mông, trên những cây tre, cu gáy đậu thành đàn cả trăm con.
    Hỏi, dân địa phương nói ở đây chỉ nhìn nó chứ không ai bắt được. Thành ra dù rất thèm thịt cu nhưng chỉ có dân thị xã Hồng Ngự mới đem cu mồi qua đánh nuôi. Còn ở đây thì bắt em nào ăn thịt em đó. Xót lòng quá, hic, may mà cu nhiều và khó bắt.
    Em nhìn đàn chim sâu và chim thanh tím chíu chít hót trên những ngọn cây trước nhà rất thích thú. Ông già Nam bộ chủ nhà nói với em: "chú ở đây đi, tối nay tui lấy đèn soi, kiếm mấy chục con chim sâu nhậu chơi". Em nói với bác là ở SG em nuôi chim sâu nên không ăn thịt nó. Ông già nhìn em cười hiền: Dân thành phố mấy chú thấy lạ mới nuôi, tụi tui ăn chim sâu, chim chìa vôi (chích chòe than) hoài.
    Hic, em đưa mắt nhìn ra sông, trên những cây tre, chích chòe đất đậu hót quá chừng. Thầm nghĩ, nếu ở SG chắc tụi nó vào hết tiệm chim rùi.
    May mà ở Hồng Ngự môi trường tốt, sinh thái tốt nên chim hằng hà sa số. Cầu cho người ăn không nhiều hơn số lượng chim đẻ. Bởi vì người dân bắt được ít lắm vì thiếu phương tiện.
    Mai em đi An Giang, cũng vào vùng lũ công tác, biết đâu có người bẫy được chim thì mua về SG chơi...

2. Bác chỉ rõ địa điểm như vậy thì tụi nó khó yên thân với dân bẫy chuyên nghiệp ở khu vực lân cận đó nếu họ đọc được thông tin này!

3. thanhnha

Thích đã nhận:
    274
    bác Bình Nguyên yên tâm, chim ở Đồng Tháp nhiều vô số nhưng ít người chơi. Hôm qua em cố tìm ở thị xã Hồng Ngự mà không tìm thấy tiệm bán chim và hầu như không có nhà nào treo lồng chim. Vậy mới thấy ở vùng này người ta nghe chim tự nhiên hót, còn ở thành phố thì muốn thưởng thức món tinh thần ấy phải nhốt chim vào lồng. Nghịch lí chưa?
    Em muốn tìm con chim hay đem về phố thị nuôi mà chỉ nhìn thấy nó... trên trời. Tiếc là cái ống kính 18-55mm cùi bắp quá, không chụp xa được. Tuy vậy, em sẽ cố gắng đưa ảnh lên nhé!
    Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ, em lang thang tiếp đây...

4. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Nếu ko có điều kiện chụp chim cò thì làm 1 ít phong cảnh cho anh em xem cũng được bác à...nếu là 18-55 mà ở máy crop thì cũng cỡ 24 85 rồi...chắc cũng làm được không ít phong cảnh bác nhỉ.... !!!!

thanhnha, giothoc, minhccc_kb and 2 others like this.
  5. thanhnha

Thích đã nhận:
    274
    chưa đi An Giang được vì phải chờ một đồng nghiệp từ Xì phố xuống. Tranh thủ thời gian, em chuyển mấy tấm ảnh trên lộ trình em qua. Mời cả nhà (em thích gọi topic cua gáy như thế cho thân tình) xem cho vui.
    Đoạn đê bao này ở xã Thường Thới Tiền, các bác xem tivi thì biết, nó rất quan trọng trong việc giữ 2.600 ha lúa của bà con không bị mất trắng.
    Để gia cố nó, người ta cho tàu lớn bơm cát ngoài sông vào đồng, rồi ghe hút sẽ hút cát từ đồng đem vào bồi lên đê. Gọi đồng chứ thực ra đã chìm dưới gần 5 m nước, tương đương đỉnh lũ năm 2000
    Bữa cơm trưa đạm bạc của hai anh em nhân viên hộ đê. Cu Bin làm biểu tượng victory 17 tuổi nhưng nhỏ thó như thiếu niên 13. Nửa tháng qua, cậu nhóc này cùng anh trực 24/24 ở đây. Người ta đang chống chọi với thiên nhiên để giữ cái ăn
    Chốt giữ đê do bộ đội và dân cùng phối hợp giữ
    nhũng hàng cây này cũng được chặt đi để lấy gỗ tấn bao cát. Chiều ngang bờ đê chỉ hơn 2m, trong khi đó theo dự báo đến cuối tháng 10 lũ tiếp tục tăng do nước từ sông chín rồng đổ về
    ghe đầy cát, anh em Bin tiếp chạy trêểnn cây số trên đồng nước để đi thổi cát xuống. Ngâm nước cả ngày nên da cu này đen lắm. Nó đùa: ai cũng nghĩ em là người Khmer, vì em biết nói tiếng Khmer nữa
    Người dân làm cầu khỉ vào nhà
    ...nghịch lí là năm nay nước về nhiều nhưng cá thì rất ít. Mấy năm trước mỗi khi lũ về, một người thả lưới kiếm 100k/ ngày, giờ thì không được 20% số ấy.
    Em thích hình ảnh này nhứt nè: Vợ chồng đồng lòng lao động giữa vườn hoa Sa Đéc. Dưới dãy hoa là nuôi cá: lãng mạn và lí tưởng về một mái ấm đầy yêu thương và lao động
    Một vẻ đẹp khác của Sa Đéc trong nắng sớm
    chiếc xe lôi này siêu trường siêu trọng, dài 30 m, nặng 400kg. Bác tài chở về huyện Thanh Bình. Em ngỏ ý chụp ảnh, ông già cười, nói: "chú là công an giao thông chụp làm bằng chứng rồi phạt hả". Nói xong nhảy ra khỏi xe, giải thích thế nào cũng không được. Nếu cảnh sát phát hiện thì phạt rồi mà. hehe
    tuấn mã của em giữa vùng lũ dữ, chạy xe máy từ SG về đây cũng hơi đuối nhưng may mắn là gặp toàn những bà con dễ thương
    ai cũng hỏi biển số 77 ở đâu? Em nói ở Quy Nhơn. Họ hỏi tiếp: chú có biết mộ nhà thơ Hàn Mặc Tử hông? Dĩ nhiên là em biết mộ ông này, vì ở rất gần nhà em mà.
    Để em qua An Giang coi có cu gáy hay hông nha!
    Ăn trưa ngon nghen, cả nhà!

6. phongdongthap

phongdongthap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    475
    Chú thanhnha xuống Đồng Tháp có mà đi lên miệt Hồng Ngự tác nghiệp thôi ở trên đó ít người đánh cu lắm, chú ghé Cao Lãnh thử xem tình hình nước lũ như thế nào? Ở dưới này có phongdongthap sẵn sàng đón tiếp...!

7. thanhnha

Thích đã nhận:
    274
    phongdongthap: Em qua Tân Châu rồi khi về nếu còn thời gian, em ghé Cao Lãnh uống cà phê với bác nha! Cà phê thôi vì em đang cai rượu để điều trị HP bao tử. Gặp bà con ABV trên bước bôn tẩu mà không được ăn miếng thịt lớn, uống li rượu to, mạn đàm chuyện cu cò thì thiếu sót lắm!
    Nếu được, bác cho em xin số điện thoại vào tin nhắn nhé! Xong việc, em thu xếp ghé thăm bác! Nhà bác có gần khu tưởng niệm cụ phó bảng Nguyễn Sinh Sắc hay UBND tỉnh không?

8. phongdongthap

phongdongthap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    475
    Cách UBND tỉnh 200m, imexpharm 200m, bưu điện tỉnh 100m, sở giáo dục 80m, nhà khách tỉnh ủy 100m, lăng cụ phó bảng 500m. Anh tranh thủ ghé chơi! 0919150707