cứu chim em với

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi Ech, 28/1/13.

1. Ech

Ech Guest

Mấy bác giúp e hiện e vua mua 1 chu cu gáy về nhà chim ăn uốg binh thườg đi iả phân bìh thừơg nhưg có màu xanh xin giúp e chim có bị gì k thân.

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Chim vừa về nên nó sợ đấy bạn ạ, mà bọn cu gáy này hay lắm, cứ đi đâu xa về mệt là nó ị phân xanh, phân lỏng. Mấy ngày là hết ngay mà.

3. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    Tiện có bác nào chỉ giúp em. Con chim ở nhà nó bị 1 tháng nay rồi đi phân to, hình xoắn, có nước kèm theo và mùi hôi. Không biết bị sao. Tình trạng sức khỏe vẫn gáy gù ok. Nhưng khay phân để 2 ngày thì rất hôi. Bác nàcoo1 kinh nghiệm chỉ em với.

HoạMiDG and hungvcb like this.
  4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Trước đây mình có 1 con bị như trên, chữa bằng cách đem phơi chim ra nắng, mỗi lần phơi 30 phút, cho ăn khoáng và tẩy giun cho chim.

HoạMiDG, langque, hungvcb and 2 others like this.
  5. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    Có lẽ thế rồi bác. Hôm trước em thấy có sán trong phân, nhưng chưa sổ được. Chắc đây là nguyên nhân. Cám ơn bác GHT nhé

hungvcb thích bài này.
  6. Ech

Ech Guest

ths bác.e tưởng n bệh gì toát cả mồ hôi.theo bác tẩy giun cho chim minh dùg thuốc như ng dc k lều dùg thế nào

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Theo cụ Tuấn Vuly dạy thì bạn có thể dùng thuốc tẩy giun cho người, liều lượng chia nhỏ ra lấy 1/10 hoặc lấy giao cắt ra bằng 1 /2 hạt gạo nếp, tán bột hòa vào cóng uống nước của chim.

HoạMiDG and hungvcb like this.
  8. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Bác GHT ơi loại mồi mà đi bẫy về phân xanh, phân lỏng là những con không bền kèo khi đi bẫy dài ngày, càng lâu càng xuống sức. Tuy nhiên anh em mình giải trí và đi trong ngày thì chơi vô tư.
    Mồi lỡ mà hiện tượng đi tập lâu rồi mà về vẫn phân xanh mấy hôm thì nên loại để tập con khác cho đỡ cực, vì loại này lâu thích nghi với sự thay đổi và khả năng là chủ nhân lên bờ xuống ruộng với nó.
    Nhiều ông tiếc con chim hay cứ đánh đu với con bổi hoài, tập hoài, tập tụt quần với nó mà cuối cùng cũng chẳng ra cái gì hết.

Còn con bổi mới nuôi mà đi phân xanh như bạn Éch nói thì là bình thường thôi mà, khi chim quen lồng và quen người sẽ hết.

Last edited: 29/1/13
  9. Ech

Ech Guest

cám ơn bác GHT vs bac binhbaohiem thế thì e mừg quá.e nó về nhà cho vào lồg phủ áo lồg 70% mà mỗi lần thấy ng là e nó nhảy cu gáy style bác ạ nhìn mà tội e nó