Cứu em, trùng chui nền.

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi KKP, 10/4/08.

1. KKP

KKP Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồi hôm em bỏ trùng vô cho cá ăn mà trùng nó chui xuống nên làm đục hồ các bác cho em hỏi giờ có cách nào hạn chế ko hay là phải tháo nền ra làm lại?

2. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Bạn bỏ đói cá vài hôm không cho ăn, khi nào trùn bò lên là cá tự xơi. Thấy không còn trùn nữa thì à ổn.

3. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    như bác aquatichung nói là có lý đó, nhưng nếu tình trạng căng thẳng quá là setup lại đấy,

4. KKP

KKP Member

Thích đã nhận:
    1
    Mấy con đó nó khôn lắm bác,cá em tới gần là nó chui xuống nền liền,chắc em phải cho nó viên fucaca wa'.

5. thaigia

thaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    mình có cách này sẽ làm cho mấy con trùn chỉ bị tiêu diệt tận gốc: bạn thả con giun đất xuống cho nó ăn sạch mấy con trùn chỉ lun :)) ( hic hic sory em giỡn thôi, tại hôm qua ngồi nghĩ mãi mà ko ra cách nào giúp được bạn:|)

6. KKP

KKP Member

Thích đã nhận:
    1
    :eek:Bạn giúp KK mau chónh phá cái nền làm lại phải hôk~X(.Mà hôm bữa KK nghỉ được 1 cách đó là vớt cá nhổ cây ra, rút bớt nước bớt đi rồi cho muối hột và nước sôi vào ngâm cỡ cỡ 30 phút KK thấy mấy con trùng chỉ ngoi đầu lên đi ỉa hết :laughing:.Thế là xong:).

7. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Fugacar cho nó đơn giản bạn ạ..mà bạn nói sao chứ trùn gì mà khôn thế??Thấy cá là núp à...?nhìn cá vậy chứ đớp mồi nhanh lắm :laughing:

8. KKP

KKP Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn có thể ko tin,nếu ko tin thì bạn cứ thử đi:D.Bạn đi câu cá 1 thời gian cá nó còn ko chịu đớp mồi nữa là,còn đây kà trùn chỉ vì sự sống nó khôn lắm và tốc độ sinh sản của nó cũng:eek:.

9. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Nếu ngại sử dụng hóa chất ( muối ăn , sulfat đồng ...) hay các biện pháp mạnh khác như sục khí CO2 tối đa , thuốc diệt giun v.v... thì có phương án ôn hòa hơn và hiệu quả cũng tốt nhưng hơi chậm là : thả các loại cá chuột nhỏ Corydoras vào bể . Cá càng nhỏ thì chúng càng hăng hái ăn trùn cả ngày lẫn đêm :
    [​IMG].....[​IMG]