cứu em với các bác ơi

Thảo luận trong 'Hướng dẫn sử dụng diễn đàn' bắt đầu bởi fany, 27/1/05.

1. fany

fany New Member

Thích đã nhận:
    0
    em có nuôi mấy con Hạc Đỉnh Hồng ah
    tự nhiên 1 con lăn ra chết toi, không bít tại sao
    còn 1 con bây giờ, trên cái đầu đỏ của nó có mấy vết màu trắng trắng
    nhìn mất thẩm mĩ lắm cơ
    mà em chẳng bít làm sao, chẳng bít là nó bị cái gì nữa
    bác nào bít help em với
    mà em thấy nó vẫn khỏe như trâu ấy
    chả có gì bất bình thường trử mấy cái vết trắng đó
    trong khi mấy con đầu lâ khác thì không có

2. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Không biết vết trắng trên mấy con cá của bác có phải là nấm không? Nhưng theo em nghĩ chắc là nấm trắng rồi. Thường thì cá vàng không bị nấm vì lạnh, nhưng rất dễ nấm do môi trường nước thay đổi. Vụ này cũng dễ thôi ạ. Bác xem chi tiết về cách phát hiện và chữa trị bệnh nấm trắng tại đây

3. pepsivn

pepsivn New Member

Thích đã nhận:
    1
    Em cũng có 4 con Hạc Đỉnh Hồng bị như vậy đó nhưng chúng đã ra đi mà không một lời từ biệt với em (hu...hu...hu...), trên đầu nó có mấy cái màu trắng giống như là bị lở ra . Em vừa mới mua thêm 2 con nữa mong là không bị giống 4 người anh của nó . À cho em hỏi bác cho Hạc Đỉnh Hồng ăn gì vậy ? (em cho nó ăn cá con thôi )

4. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Đúng là bây giờ ở HN đang có dịch bệnh này trên cá vàng!!! Tuy nhiên cho thuốc Nhật kịp thời là hết ngay......... THuốc Nhật giá từ 18 đến 25k một gói, 1 gói cho 500 lít nước.

5. pxqthai

pxqthai New Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhà em cũng đang nuôi 9 con hạc đỉnh hồng nè, em thấy mắt nó bắt đầu díp lại, mào đầu thì to ra và bị trắng trắng như các bác nói đó! Em thấy nó bị trắng trắng trên đầu lâu rồi (hơn 2 tháng) và giờ vẵn còn bị nhưng đã teo em nào đâu? Em nuôi mấy con đó trong hồ xi măng (1 lọc và không sủi) và thấy nó rất khỏe! Em mua mấy con này ở vựa cá luôn đó (nơi nuôi để bán) và thấy người ta nuôi chúng ở cống rãnh.
    Bác thử sử dụng thuốc của bác haituonglong giới thiệu xem sao?
    Chúc con cá bác hết bệnh! Tuy nhiên, sống chết có số! A Di Đà Phật! Thiện Tai! Thiện Tai!

6. pepsivn

pepsivn New Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhà em mới mua 1 hạc đỉnh hồng mái có bầu nhưng lại không có cá đực , cho em hỏi có sao không , làm sao phân biệt trống mái ở ba đuôi nói chung và hạc đỉnh hồng nói riêng .

7. pxqthai

pxqthai New Member

Thích đã nhận:
    1
    Có bầu thì phải đẻ, không có con trống thì trứng sẽ không thụ tinh được. Tuy nhiên, bác hãy vớt con mái ra và cho vào cái bể nào có nhiều rong và tối tối một chút để cho nó đẻ đi (chỗ tối, ít người thì cá dễ đẻ, đẻ xong thì nó sẽ ăn trứng), nếu không con cá của bác sẽ bị sình bụng chết đó!

8. pxqthai

pxqthai New Member

Thích đã nhận:
    1
    Còn việc phân loại trống mái thì dễ lắm! Tôi chỉ bác, bác bao tôi chầu cafe nhé! Hahaha
    Con trống thì 2 vây trước bụng của nó sẽ nhám nhám (giống như gai vậy) còn con mái thì không!