cựa dành cho gà lai

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi duy_mt, 26/11/11.

1. duy_mt

duy_mt Active Member

Thích đã nhận:
    18
    mấy anh cho em hỏi cựa gà lai 50_75 có gì khác hem ạh : gọng cựa gà lai và gà việt kích cỡ <to, nhỏ>có khác ko ạh ,em thấy mấy gọng cựa nó hơi gai vào trong như vậy có phãi cựa gà lai ko ạh, con gà lai mình canh theo nạp hay gai vậy ạh, mình trồng cựa thấp hay vừa hoặc cao lên ạh, khi canh mũi cựa theo gối cho nó gai vào trong chút xíu dc hem ạh hay cũng giống như gà việt mình ạh,có thay đỗi kiểu đặt đế cựa khi băng gì ko ạh , em thấy con gà lai hình cao vậy có ăn gian thêm vài phân dc hem ạh , vd: 2kg5 thường trồng cựa 88_90 , còn gà lai nặng mình trồng 92_95 dc hem ạh , anh nào có hình pót lên cho em mở mang tầm nhìn ,hj, em cảm ơn mấy anh nhiều

Last edited: 26/11/11
  2. khakhum

khakhum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    e cũng ko rành nhưng theo e biết thì cựa gà lai nó cũng bt ak. có điều gọng cựa nó ko có thẵng hơn cựa gà việt. vì gà lai đa số đá chà nap nên ko làm gọng cựa ko cong lắm mà hơi thẵng để cho nó thông. nếu sài cựa gà việt thì mình chêm cho nó đà xuống càng nhiều càng tốt. còn sài cựa bao nhiêu thì tùy theo con gà cũa a nó có lực hay ko thôi. đá nạp có tốt ko. chứ đeo dài quá mà ko giết đối thủ dàn nạp vô trong con gà mình hết cựa thì thua.

duy_mt thích bài này.
  3. tungkuangmttg

tungkuangmttg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Trời Ơi anh Duy C1 đổi nick rùi hả ! ANh là số 1 tại C1 Tiền Giang rùi còn hỏi gì dài dòng dzạ @@!

4. duy_mt

duy_mt Active Member

Thích đã nhận:
    18
    [​IMG] [​IMG] mấy anh cho em hỏi 2 kiểu cựa này dành cho gà lai hay gà việt mình ạh , có ưu điểm gì ko ạh, sao thiết kế lạ quá, e tò mò về mấy kiểu cựa này quá và công dụng từng loại mong dc mấy anh giúp đỡ cho e hiểu thêm ạh

Last edited: 26/11/11
  5. luctieuphung

luctieuphung Active Member

Thích đã nhận:
    14
    mình mo8i1 thấy kiểu gọng cựa này lần đầu...............nhìn nó thấy làm sau đó

6. duy_mt

duy_mt Active Member

Thích đã nhận:
    18
    em thấy còn mấy loại gọng cựa khác nhau nữa mong mấy anh có kinh nghiệm chia sẻ chút kinh nghiệm cho e dc hiểu bít thêm ạh, em ko bít thiết kế như vậy khi đá có dc chấp nhận ko nữa

Last edited: 27/11/11
  7. ga_tinhte

ga_tinhte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115

bB cựa thứ 2 ,hình nhu có 1 thời em làm cây cựa trên,ko cần phải"chêm" cho trũi xuống dưới như cựa thường,biết cách băng,cựa nào đá cũng được hết,chứ dừng mang cựa hư hỏng băng là được rồi

duy_mt thích bài này.
  8. DKVN

DKVN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    cựa thứ 2 hình như được gọi là cựa số 3 thì phải, cựa này không biết đâm có ác nghiệt không mà sao thấy có nhiều chỗ không cho chơi

duy_mt thích bài này.
  9. trandat_ct

trandat_ct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,074
    cựa thứ hai là cây cựa số 3 tôi cũng đã có xử dụng qua đâm cũng chết ào ào vẫn bình thường ,còn gà lai hay việt gì đó thì chắc phải xài theo hình dáng và bon đá ,có thể dài hoặc ngắn đối với từng con gà mặc dù đồng trạng kg

duy_mt thích bài này.
  10. chanhnghia

chanhnghia Member

Thích đã nhận:
    10
    có cao thủ nào chuyên về cựa gà ko? trả lời giúp những câu hỏi trên. mình cũng có câu hỏi giống bạn đó

11. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    Theo thông tin mình được biết thì cựa số 3 băng không cần chêm và cách băng cũng khác băng cựa gà việt. Loại này chyên cho gà mỹ, gà lai mỹ.

duy_mt thích bài này.
  12. nghiagalai

nghiagalai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    cặp thứ 2 thấy để dành băng 2 cây trên được ah nha!hi

duy_mt thích bài này.
  13. boy_loving84

boy_loving84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,699
    Theo mình biết thì cựa số 1 là loại dành cho gà đá nạp, chêm cho đà 1 tí đá sẽ rất ok, vì gọng này đã chỉnh lai 1 tí. Còn loại số 2 thì dành cho gà lai (đặc biệt lai nhiều), loại này rất ít được sử dụng, chỉ 1 số trường cho phép do thỏa thuận giữa 2 bên, loại này lúc trồng vẫn phải chêm nhưng chêm ít, trồng hơi cất lên 1 chút nhưng đảm bảo mũi và gọng vẫn đà theo 1 cách hợp lý do gọng đã cất sẵn. Khi trồng cựa xong thả ra, con gà lúc đứng gọng sẽ chạm đất, còn mũi sẽ hướng lên bình thường. Do đặc tính gà lai đá chân chà nhiều nên loại cựa này rất thích hợp do độ cong chuẩn và cựa ngắn nên tỉ lệ đâm gọn sẽ cao hơn.

Last edited: 28/11/11
    KHIEMTN and duy_mt like this.
  14. duy_mt

duy_mt Active Member

Thích đã nhận:
    18
    cám ơn mấy anh nhiều giờ thì em đã hiểu dc phần nào công dụng kiểu gọng của từng loại cựa nhằm mục đích gì rồi, tính hửu dụng tốt quá, hj , giờ chỉ lo thêm phần dc chấp nhận khi cáp đá nữa mà thôi , nếu thuận lợi thì quá tốt , hihihi,,,

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:25 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:17 AM ----------

em còn 1 điều muốn hỏi mong dc mấy anh chia sẻ chút kinh nghiệm về dòng thuốc BRECO tăng lực cho gà có thật sự hữu dụng như lời của người bán quảng cáo hem ạh , em cảm ơn mấy anh nhiều ạh

Last edited: 29/11/11
  15. atm_kclw

atm_kclw Well-Known Member

Thích đã nhận:
    117
    Breco thì mình chưa chơi nên ko biết chứ chích Catosal và cho uống kết hợp với mật ong ở 2 ngày nghỉ dưỡng cuối trước khi đá thì mình thấy rất hiệu quả đó bạn nếu ko có Catosal thì chích B12 cũng được. Đó là chút ít kinh nghiệm chơi của mình chúc bạn thành công, thân.

KHIEMTN and duy_mt like this.
  16. duy_mt

duy_mt Active Member

Thích đã nhận:
    18
    em cám ơn anh nhìu, mà hình như B12 là loại giúp tăng đề kháng , khỏe gà và giúp gà ăn dc nhìu hơn phải hem anh , em tìm hiểu thì thấy trong các hợp chất thuốc kích thích dành cho gà thì có chứa hàm lượng B15 rất nhiều , hình như đây là chất cấm hay sao ấy mà ngoài thị trường ko có ,

Last edited: 30/11/11
  17. atm_kclw

atm_kclw Well-Known Member

Thích đã nhận:
    117
    B15 thì cấm chứ B12 thì ko. Bạn xem hầu như trong tất cả các loại nước tăng lực nào củng có B12 và hàm lượng đường rất cao. Catosal và B12 có bán ở tiệm thuốc thú y đó bạn. Theo mình biết thì B12 là chất xúc tác cho đạm và đường tạo năng lượng đó bạn, quê mình ở Cai Lậy và thường về nhà và rất mong được cafe giao lưu với bạn nếu như bạn cho số fone, thân

18. aqualahan

aqualahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    650
    hình như bạn nhầm người rùi đó nha :confused::confused::confused:

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:25 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:10 PM ----------

2 kiểu cựa này đều dùng cho gà lai dc hết .....kiểu 1 thì phổ biến hơn vì dùng dc cho cả gà việt biết ray như gà lai .kiểu 2 ít ai dùng vì cách nuôi gà lai Vn chân đá ko = gà Mỹ nên khuyên bạn đừng dùng dàn nạp thì ko đâm dzo gai thì đâm cánh ....cách chồng cựa cho kiểu 2 phải dạn tay móc mũi vào trong ko cầm chêm thêm ,thả gà ra nhìn bụng cựa giống như bị đà xuống ngang mặt đất .Chút kinh nghiệm đau thuơng gởi đến bạn khi dùng bộ cựa này khi dùng bộ cựa này

KHIEMTN thích bài này.
  19. vinhdia

vinhdia Member

Thích đã nhận:
    4
    Theo mình được biết là cựa số 3 này rấy khó lên cựa,lên cựa không đúng thì coi như mình chấp gà đối thủ bata rồi.Gà đá ầm ầm mà cựa thì để ở nhà