Cựa gà nhờ các ae chỉ giáo

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi ua chan xanh, 21/12/10.

1. ua chan xanh

ua chan xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Nhờ ae có kinh nghiệm cầm nài chỉ giáo . Gà đá bo nào thì đeo cựa ngắn, bo nào thì nên đeo cựa dài .Có phải gà nào đá chặn ,nạp hay thì đeo cựa dài. gà nào đá gai ,ray hay thì đeo cựa ngắn kg ? cở 2kg5 đá gai hay thì đeo 92 vừa kg ?

2. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    Cựa ngắn dài tùy vào trọng lượng gà. Nguyên lý chung là Gà to thì cựa dài , gà nhỏ thì cựa ngắn. Nhưng nếu Nuôi thấy con gà lực, đá mạnh thì cho nó cựa dài thêm chút nữa cũng không sao, mục đích để nó đâm cho sâu. Con nào ra chân nhanh, tầng số nhiều thì có thể cho cựa ngắn một chút để nó đâm nhiều. Giờ thì có gà mỹ, lai mỹ vừa nhanh vừa mạnh vừa hiểm thì cựa vừa phải là đẹp nhất.
    Kinh nghiệm có nhiêu đó thôi, xin chia sẽ. Mong đừng cười chê.

ua chan xanh and babyeu like this.
  3. boy_loving84

boy_loving84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,699
    Bạn nói đúng 1 phần rùi đó, gà canh, chặn, nạp thì đá cựa dài 1 tí, gà xông pha, át sô thì đá cựa hơi ngắn lại. Nhưng còn 1 vài điều bạn cần lưu ý là con gà của bạn cao, chò hay lùn, liền, và gà đá lực chân ra sao nữa. Gà cao, chò, ra chân lực mạnh thì đá cựa dài, chồng cựa hơi đà 1 tí, còn gà lùn, liền, ra lực hơi yếu thì đá cựa ngắn hơn và cựa hơi móc! Còn phải canh mũi cựa nữa, bạn chơi nhiều sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn chứ nói ra cũng hơi khó nói vì mỗi người 1 kinh nghiệm trồng cựa và canh mũi cựa khác nhau!

ua chan xanh and babyeu like this.
  4. camaprangxun

camaprangxun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    theo mình quan trọng nhất vẫn là cặp cựa phải dc làm cho thật mành & thông, khi đâm sẽ vào sâu chút, ngoài ra bgio mình cũng chơi cựa lai cho ga việt vì nó hơi thẳng ra chút, kô bầu quá như ngày xưa.
    rồi mới đến trọng lượng gà, bgio thuong 2kg3 2kg4 deu dc cho deo 89, 2kg5 2kg6 cho deo 92 roi, khủng long 3kg thì 100 hoac 110.

5. ganoi_duchoa

ganoi_duchoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Còn kinh nghiệm củ riêng e là: Gà đá chân xâu và cao thì đeo cựa hơi dài, con gà chân yếu và thấp thì đeo cựa ngắn.
    Anh em trên diễn đàn nên đóng góp nhiều ý kiến cho topic này thêm nhộn nhịp nha.

ua chan xanh thích bài này.
  6. taptanhdaga

taptanhdaga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Cựa nào đâm cũng chết hết bạn ơi, chỉ không biết lúc băng cựa gà đá có chân cựa hay cất ở quê hết rồi.

ua chan xanh thích bài này.
  7. LINH.VI

LINH.VI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,033
    Đúng là bạn đã nói đúng 1 phần rồi còn về gà 2k5 mà đá vô gây bạn trồng cựa 92 là dài lắm nhé chỉ nên đeo cựa 88 thôi là vừa với cân nặng và lối đá thôi.Chúc bạn và chiến kê chiến thắng.

8. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    cũng tùy bác àh con em 2.5kg em cho đeo cựa 90, chỉ cần bo lớn và gà quang sâu chân nhạy cựa là có kết quả, em chơi gà ko cần gà đá lông, chỉ cần hứng tốt đá chính xác tới từng centimet thôi, giờ này toàn gà cọp nều ko dứt điểm nhanh bằng chân giao nạp thì khó có đường về. chỉ cần nhạy cựa xơi trước các cụ 1 cặp là cứ từ từ nó cũng chết.

9. boy_loving84

boy_loving84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,699
    Gà nặng 2kg5 nếu là gà nạp, chò, cao thì mình chơi luôn cặp 95, còn gà atso, lùn liền thì mình chơi 92. Bây giờ đá ra trường quốc tế ít ai xài cựa 88 lắm, ngắn nhất cũng phải 90 rồi. Chỗ mình gà 2kg2 cũng thường đeo cặp 90-92 luôn.