Cựa gà rừng có độc

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi thegioigarung., 21/6/13.

1. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Trang gr vắng vẻ tán tào lao chủ đề này đúng là độc.
    Bình thường khi bắt gà bị cựa gà chọc chảy máu chỉ buốt tí thôi,thông thường khi bị dính bẫy gà nhảy loạn,cá biệt những tay bẫy gà chuyên nghiệp thế nào cũng có 1 vài trận gà bổi quay ra chống trả không may bị dính cựa vết thương buốt nhói chỉ 30' là bắt đầu sưng tấy về tới nhà lên cơn sốt cao dùng kháng sinh hầu như không tác dụng vùng bị thương sưng tấy giống y rắn lục cắn phải mất 4-5 ngày mới đỡ,chỗ dính cựa có cồi thịt để lại vĩnh viễn làm kỷ niệm.
    Khi 2 gà đá nhau chúng thường đỡ được,con nào cảm thấy không ăn được thì chuồn ngay,gà mồi hay gà nhà to cỡ nào nếu bị dính cựa vào vùng đầu cổ thường chết ngay tại chỗ,vào vùng khác bị bể đòn.
    Bạn đi bẫy gà chẳng may bị gà bổi quay lại đánh phương án tốt nhất là chuồn:laughing:

2. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Hehehe hình mụn cóc mà nói bị gà rừng đá, thường thì bị xướt cửa gà thôi chứ làm gì có chuyện bị như vậy chứ. Đồng ý với bác là bị dính cựa gà rừng sẽ khá buốt, nhứt 1 thời gian sẽ khỏi chứ ko nghiêm trọng như gà trên vũ trụ đâu, nói quá bác ơi!!!!

3. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Gallusvu chắc chỉ bị cựa gà chọc chứ chưa bị đá bao giờ lên chưa biết,nếu không có gà đá người thì mình cho mượn nó chọc cho 1 cựa là có bài học và 1 cồi thịt làm kỷ niệm ngay.

4. trantienmyduc

trantienmyduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    417
    Cái này thì tùy từng người, không ai giống ai!!!!, chắc tại da chú nhạy cảm wa hay sao!!!!!!!
    Giống như ong chít, ngạnh cá trê đâm cũng vậy, co người bị sưng, hành nóng sốt, có người như kiến cắn!!!! ngứa tí xíu là hết!!!! ko vấn đề ji cả!!!!!!!!!!!!!, ko biết như zay có đúng ko , nhưng thực tế thì mình thấy rồi!!!!!

Last edited: 21/6/13
  5. thanhbaoloc

thanhbaoloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Chưa thấy gà rừng đá người bao giờ. Mà nếu bác bị đá thật chắc đã đưa lên đây từ núc bị đá rồi. Mà sao hôm nay bác nói dể nghe với anh gallus_vu vậy. ^^. Mà ai ngu mà lấy cựa gà chọc vào mình chi. Bác cứ khoái đùa.

6. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Bạn trantienmiduc nói đúng đấy . cái này tuỳ từng người thôi. Mà bác thegioigarung nói thế nào chứ đi bẫy gà mà bị gà đá lại thì hơi khó tin đấy, đa số gà bổi dính bẫy khi người tới gần thấy nó sợ phát khiếp ,mặt mày tái mét dãy dụa ầm ầm nhằm tìm kế thoát thân sao còn giám quay lại đá người được chứ ?

mayrau9018 thích bài này.
  7. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Nói chuyện thực tế tí xíu đi bác ơi, gà rừng thấy người chạy còn ko kịp chứ nói chi đá người......ko thể diễn tả bác như thế nào nữa. Nhưng lâu lâu bác đưa mấy bài viết lên để giải trí cũng hay, càng khẳng định danh tiếng của nguyendinhtrang hehehehe...ai ai diễn đàn cũng nghe danh

8. GarungchuprongN

GarungchuprongN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    Hehehe chắc bác sợ sổng mất em bổi nên nhào vô chụp lại, làm em bổi sợ quá bay nhảy loạn xạ rồi vô tình đâm cựa vào tay bác rồi bác nghĩ thế thôi, chứ làm gì có con bổi nào giám quay lại chống trả, dính bẫy rồi lo chạy chối chết còn không song nữa là chống trả, bác cứ làm như diễn đàn này chỉ có mình bác đi bẫy gà rừng không bằng, bác phóng đại quá đấy bác ơi.

9. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Có người tự lấy cựa gà chọc vào tay mình đó bác thanhbaoloc, chắc là hy sinh muốn thử nghiệm trước cho a/e biết mà tránh. hihihih

10. nghianghean

nghianghean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    tôi cũng bị cựa gr làm rách tay nhưng chả sao cả, như bị đứt tay bình thường thôi, mấy hôm là khỏi ah`. chắc thịt bác dễ bị tổn thương thôi

11. thanhbaoloc

Thích đã nhận:
    243
    Bác ăn ở làm sao mà bị như vậy. sát sanh nhìu quá mai mốt con cháu khổ lắm bác à.

12. Đặng Hữu Sơn

Đặng Hữu Sơn Member

Thích đã nhận:
    4
    xin lỗi bác Thegioigarung , tôi thấy cái gì dính dáng đến bác đều ĐỘc thì phải ! Có gì ko phải bác bỏ qua cho !

13. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    cũng không biết thật hư ra sao , nhưng cảm giác được gỡ một em gà rừng thì có bị mấy phát cựa tôi cũng thấy sứng đáng vì cảm giác lúc đấy chắc quên đau . ở quê tôi có mấy người Dân tộc MƯỜNG họ chuyền tai nhau chân gà rừng làm thuốc chữa bệnh , bắt được ổ gà rừng bên dưới tổ còn có một hòn đá lấy hòn đá đó làm thuốc

14. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Ae không biết bác Trăng là sát thủ gà rừng ah? Vì gà rừng nó biết thế nên nó căm bác ấy, nó quay lại đá cho 1 phát để dạy cao thủ gà rừng 1 bài hoc! Những ae khác chưa được gà rừng quay lại đá vì chưa đủ mức độ thành cao thủ gà rừng thôi!

Đặng Hữu Sơn and babaqn like this.
  15. Đặng Hữu Sơn

Đặng Hữu Sơn Member

Thích đã nhận:
    4
    vết thương này trông giống vết con c a v e cắn hơn !

16. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Như vậy là cao thủ bẫy gà gặp phải siêu cao thủ gà rừng rặt rồi bác trăng ơi .
    bác trăng thấy ae nói đúng quá lại bắt đầu lẩn mất rồi kìa ! cứ lâu lâu lại có 1 bài viết nghe hơi ...., cũng thấy thoải mái đầu óc . kakaka

17. Đặng Hữu Sơn

Đặng Hữu Sơn Member

Thích đã nhận:
    4
    Đúng là cao thủ gặp cao thủ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!1

18. HuyLH

HuyLH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Đùa vớii bác một tý : con gà rừng đá bác nặng mấy kg? Đá ban ngày hay ban đêm?

19. thanhbaoloc

Thích đã nhận:
    243
    Gà rừng thành tinh đang ẩn nấp ở nhà bác ấy mấy chục năm rồi nó hút máu và đá bác ấy nâu nay bây giờ bác ấy mới khoe.

20. tuandr

tuandr Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    1,284
    Xét về mặt khoa học, cựa gà là mô sừng có thể mọc dài và hoàn toàn không có tuyến nọc độc và không có độc! ;)

tuy nhiên, cựa, chân gà tiếp xúc với đất, rất dơ, mang nhiều vi khuẩn , có khi mang cả bacteria tetanus .cái loại mà khi nhiểm phải thì dân gian hay gọi là Phong Đòn Gánh!

ví thế khi bị trầy xước, đâm... của móng, cựa gà, nguy cơ nhiểm trùng rất lớn!.

Xét về mặt sức đề kháng của người bị thương bởi cựa và chân gà:, sức khỏe và sức đề kháng trồi sụt, cho nên có khi bị thương khi thì vết thương mau lành, khi thì lâu. khi thì sưng ít hoặc nhiều
    thì nó tùy thuộc vô sức khỏe và sức đề kháng của người lúc đó,

vì vậy: chuyện cựa gà có nọc độc là ko có, và nên nhớ, vết thương do chân, móng , cựa gà rất dơ, cần phải rửa kỉ lưỡng với nước có tính chất sát khuẩn, nếu cần thiết , phải chích ngừa cả bệnh Uốn Ván, ko thể ngờ trước chuyện gì có thể xảy ra. trừ khi coi thường sức khỏe và mạng sống của mình!

có những cái chú Trang nói đúng và có những cái chưa đúng,. những cái nào xác đáng và có chứng cớ khoa học thì chú hãy khẳng định, còn không, chú cứ nêu vấn đề ra dưới dạng câu hỏi mở để các a e cùng thảo luận.

Last edited: 22/6/13