Cúc cu

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi cockfighting, 5/10/07.

1. cockfighting

cockfighting Member

Thích đã nhận:
    32
    sao mình ko thất chim cu nó tắm nhỉ
    xin cho hỏi chim cu có tắm ko
    tắm cho nó bằng cách nào

2. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    chim cu ít tắm nước lắm nó chủ yếu tắm cát và nắng thi thoảng bạn cho tắm nước cũng được bạn lấy vòi nước xịt nhè nhẹ nó cũng tắm nhưng vào những hôm nắng to nhé để khi tắm nắng nó chóng khô lông ok

3. thaibq2003

thaibq2003 Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Chim cu nhà mình tắm như mi, chòe than, chòe lửa. Cách tập là dùng 2 lồng tắm đặt gần nhau, cho chòe than, lửa ... (con thích tắm) vào một bên và cho chim gáy vào một bên chúng sẽ theo nhau tắm nhìn rất thích. Lưu ý những lần tập tắm đầu tiên nên chọn những ngày nắng nóng và vào buổi trưa thì chúng nhanh thích nghi hơn.

4. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    chim cu mà cũng nuôi à, nghe tên là thấy kg có cảm tình rồi noí chi nuôi.

chaomaotia thích bài này.
  5. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    đúng là kh biết gì về chim với cò///////////////////////

6. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chắc là bạn mới tìm hiểu về chim gáy thôi đúng không nào!
    Chỉ xin cung cấp thêm thông tin về loài chim này là: Khi nuôi nó bạn phải cẩn thận đấy kẻo chơi rồi lại không từ bỏ được nữa vì lòng đam mê loài chim này bạn ạ! Ông cha ta đã đúc kết lại về niềm đam mê nó như sau:
    Ở đời có bốn cái ngu.
    Làm mai, lãnh nợ, gác cu, cầm chầu.
    Khi tìm hiểu đầy đủ, mình tin bạn sẽ có cái nhìn khác về loài chim bình dị này!
    Chúc vui!

7. truonggianghtv6

truonggianghtv6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    :crying: :crying: :laughing: Hay thật Chim khuyên nuôi được tại sao lại không nuôi Cu nhể .

phutancamau and chaomaotia like this.
  8. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648

............có lẽ bạn là khách của box cu nên nói 1 câu.........làm những ai mê cu điều.......tức giận đó....nói thật lòng.....tại sao cái tên mà ko có tình? vậy tên nào mới gọi là Tình? có Tình hay ko là cảm nhận từng cảm hướng,...........kể cả người mình yêu cũng vậy, người ta nhìn vào chưa chắc gì có cảm tình nhưng đối với mình thì có.........cũng như Bác Lan ( NamNhi) nói Bác hãy cố gắng tìm hiểu về chim cu 1 hình ảnh thân thiện hòa bình của loài chim này.........mình nghĩ có lẽ người Nông Dân Việt chúng ta nuôi loài chim này rất lâu và riêng em nghỉ loài chim mà ông cha nuôi làm chim mồi cũng là chim cu, nên tại sao chúng ta ko tìm hiểu kỷ về cội nguồn này nếu nói là thú vui chơi, Bác thử nuôi 1 con chim cu và nếu Bác đi bẫy đc 1 con bổi đi rồi sao đó Bác hãy nói câu trên sau cũng đc, khi nào chính tay Bác nuôi 1 con bổi thành mồi và bắt đc 1 con bổi nữa........khi đó Bác hãy nói lên ý kiến của mình và cách nghĩ của mình luôn nhé............Hi vọng Bác là thành viên tích cực của box cu..........Bắt tay Bác thân ái!

9. chaomaotia

chaomaotia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    425
    heeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee cái bác này đến là hay. bác đang khởi đầu của một sự tò mò mới. heeeeeeeeeeeeeee mà tò mò là chết. đến lúc chết rồi đừng như mấy bác trên box cu gáy khoe chim khoe của để chứng minh mình ngu nhất trong những kẻ ngu nhớ heeeeeeeeeee :laughing::laughing::laughing::laughing::laughing::laughing:
    Ở đời có bốn cái ngu.
    Làm mai, lãnh nợ, gác cu, cầm chầu.

10. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    trướcddaayd mình chỉ chơi Mi , Than , lửa ,sâu .... cũnh nhưu bạn thôi , ko biết gi về Cu gáy cả , nhưung minh thắc mắc tại sao CG có gì đặc sắc đâu mà sao nhiều người mê đến thế , nhất là các cụ lớn tuổi , "mà gừng càng già càng cay" .Thế là mình tìm hiểu, càng tìm hiểu lại càng mê , trước có lẽ Mi là số 1 nhưng giờ thì có lẽ với mình là ngang nhau.
    Bạn thử tìm hiểu về Cg thử xem có khi cả đời vẫn chưa biết hết dc ấy chứ.

11. Lamtich

Lamtich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,796
    Mình cũng đã từng mê chim chào mào, chích chòe, mi, khoen... mà đã mở một trường chim chuyên nghiệp với quy mô lớn nhưng nay thì chỉ cu gáy là chính còn các loại khác thì chỉ nuôi cho vui thôi!

hoctro_mechim and nguoidaugio like this.
  12. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    theo tôi không nên tắm theo kiểu của bác xong lại đem ra phơi nắng to .vì khả năng chim bị cảm là chuyện rất dễ xẩy ra .tôi chỉ cho chim cu tắm vào những lúc có mưa nhẹ .chúng cũng biết thưởing thức lắm đấy ,có dịp các bác cứ thử sẽ thấy .
    thân .

13. tungdien

tungdien Member

Thích đã nhận:
    99
    Bạn thử nuôi đi rồi biết, ông bà ta có câu trên đời có 4 cái ngu, làm mai lãnh nợ gác cu cầm chầu. không biết bạn có hiểu hôn? Tôi tính nuôi thử thôi mà bây giờ tôi mê thấy ông nội tôi luôn, bác khoen xanh cứ nuôi thử xem biết đâu bác lại mê thấy ông cố nội bác luôn. lúc đó rồi lại trách.....

PHIOMON and nguoidaugio like this.