Cục Cưng Em Bị Bệnh, Nhờ AE Giúp Đỡ

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi ngoctran, 27/5/08.

1. ngoctran

ngoctran Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có 1 KKC nó ăn cũng bình thường, nhưng không hiểu sao bụng của nó cứ to & căng, đi phân cũng bình thương, Em có đọc mục bệnh và chữa bệnh thì nó chẳng có trường hợp nào giống nó bót tay rồi các AE giúp với. Gấp đa tạ các AE
    Thân chao

2. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn cho cá nhịn ăn, thay nước 30% mỗi ngày, nhớ bỏ muối 100g/100lit, tăng nhiệt lên 32 độ , làm như vậy trong khoảng 3 ngày, sau đó nếu bớt bệnh thì cho ăn thật ít để theo dõi, ổn thì tăng lượng thức ăn lên từ từ.

3. NguyênĐông

NguyênĐông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    227
    Vậy là cá bạn bệnh rồi !
    Trước giờ cá mình sỉnh bụng thì mình cho nó nhịn ăn , hồ mình 6 tấc thì em bỏ 1 viên kháng sinh loại cho người uống đó . mỗi ngày thay 20% nước ( bạn nhớ hút hết phân và chất dơ dưới đáy hồ nha ).
    À mà bạn ko nên vội cho ăn, bạn ra tiệm cá mua 1 cây sưởi về bỏ vào hồ cá ko nên sài máy lọc mà bạn nên đổi qua sài máy oxi 24/24 .
    Bạn cũng nên bỏ muối vào, bệnh này dễ chữa nhưng nếu ko cẩn thận có thể bỏ thuốc quá liều gây chết cá !
    Bạn cho mình thông số hồ đi để mình tiện giúp !
    Chúc cá bạn mau bình phục !

4. ngoctran

ngoctran Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các AE đã quan tâm Em cung cấp thông tin cho AE = hồ (D99xC45xR38) cá 2.5 ngón
    Cho Em hỏi với kích hồ vậy thì cho liều lượng bao nhiêu? loại thuốc hiệu gì? chiều nay đi làm về thấy Em nó hơi bị sậm màu một chút.
    Rất mong hồi âm của Anh Em
    thân chào

5. ngoctran

ngoctran Member

Thích đã nhận:
    0
    Thks, hồ có kích thước là D99xC45xR38 (cá size khoảng 2.5 ngón)
    với kích thước như vậy dùng thuốc liều lượng là bao? loại thuốc gi? cho Em tên luôn để mua cho đúng.
    mong hồi âm sớm,
    Thân chào

6. ngoctran

ngoctran Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn rất nhiều, Em sẽ làm theo chỉ dẫn
    thân chào

7. NguyênĐông

NguyênĐông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    227
    Bạn nên dùng kháng sinh loại cho em bé uống dạng viên hình như là 1,5k/ 1 viên !
    Hồ bạn to quá nên dùng 3 viên, cho sủi bọt 24 tiếng 1 ngày, sài cây sưởi khi trời lạnh và tối khi bạn ngủ , còn ban ngày nếu ko lạnh thì khỏi !
    Bạn cứ ra tiệm thuốc nói là bán cho bạn 3 viên kháng sinh loại người uống hình như là 1k tới 1,5k 1 viên (bạn cứ nói vậy là được !).
    Nguyên Đông !

8. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    nếu như cá ăn bình thường ko đi phân trắng thì ko cần điều trị gì hết ,cho cá nhịn ăn vài ngày xem cá có biểu hiện gì ko thay nước 50% mỗi ngày rữa bông lọc sạch sẽ ko dùng muối nếu như cá ko bị bệnh

9. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn xem lại cách cho cá ăn của mình có điều độ hay không hay là cho cá ăn thoãi mái , vì tôi nghĩ nếu cá bệnh thì sẽ bỏ ăn chứ không ăn uống bình thường đâu, bạn nên cho ăn ít lại và phân mỗi ngày cho ăn 3 lần là được

10. ngoctran

ngoctran Member

Thích đã nhận:
    0
    Chế độ cho cá ăm của mình như sau:
    Sáng ăn tép đông lạnh & chiều cho ăn JBL (khoảng 6-7 hạt)
    có khi đi làm gấp thì sáng cũng JBL (6-7 hạt) & chiều (6-7hạt) chế độ cho ăn vậy có ổn không các AE?
    Than chào

11. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình nghĩ như bạn LETANLOC nên cho cá nhịn đói khoảng 2 ngày sau đó cho ăn ít lại là được.Chưa cần phải sử dụng thuốc chỉ cần dùng oxy sủi liên tục thôi.