Cúc InDo

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm chăm, trồng cây cảnh..' bắt đầu bởi Tkhanh, 7/12/07.

1. Tkhanh

Tkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Em mới mua chậu Cúc InĐô, em rất khoái giống hoa này, trồng trong chậu, treo trước hiên nhà thì tuyệt. Nhưng do chưa có kinh nghiệm nên lần trước đã cho ra đi 2 chậu rồi. Không hiểu tại sao cành lá cứ đen rụi như cháy, từ gốc rồi dần lên ngọn. Ai trồng cúc Indo cho em ít kinh nghiệm với

2. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Cúc Indo AQH cũng đã trông và có một chút ít kinh nghiệm bản thân như sau:

Cây hay bị muội đen, hoặc bệnh phấn trắng, một phần do cây có nhu cầu dinh dưỡng cao. do trồng trong chậu đất ít và chăm bón không được tốt như trồng trên đất vườn, nên cây yếu, khả năng kháng bệnh kém. Hơn nữa cúc indo nhu cầu nước nhiều nhưng lại phải thoát nước, tưới nhiều sũng bộ rễ thì thối rễ, ít tưới thì khô lá, hỏng chồi ảnh hưởng tới hoa và khô cây. Cuc indo thích đất pha cát tơi xốp, thông thường mua chậu treo thì chơi 1 thời gian cần thay đất trong chậu. Mua đất sạch, giá thể cho hoa cây cảnh, trộn với cát đen tỉ lệ 1/1, trộn lẫn phân NPK 15- 15 -15 có vi lương, 1 muỗng / 1 chậu. Khi thay chậu tuới nước đều quanh chậu không ướt quá, đủ để nhấc được hẳn cả bầu đất ra gỡ đất cũ nhưng không trơ hết rễ vẫn bảm đảm rễ chính vẫn ôm đất cũ, nhẹ nhàng cho cây vào chậu mới, phủ đất mới, tưới ẩm để chỗ mát, sau 1 tuần cây ngon nghẻ lại treo lên ngắm hoa. cách làm này cũng chỉ được 1 thời gian 2- 3 tháng vì chậu treo ít đất , dinh dưỡng cây hút nhanh, và cúc indo rất khó sử dụng phân bón lá, nếu bón chỉ bón vơi hàm lượng rất nhẹ khoảng 1/5 so vơi chỉ dẫn của nhà sản xuất không sẽ cháy lá.

3. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    cúc Indo là cây gì vậy các chú,các bác,cháu lần đầu mới nghe đến,có thể cho cháu vài tấm hình được ko ạh

4. Tkhanh

Tkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cảm ơn bác AQH lắm ạ :) Cháu ko ngờ nó phức tạp đến thế. Vậy bác có thể gợi ý cho cháu mấy chậu hoa treo dễ trồng được ko ạ? Có lần cháu được nhìn thấy một chậu hoa rất đẹp, bông giống hoa rau muống, hoa bìm bịm nhưng màu sắc thì sặc sỡ hơn :) Cháu ko nhớ tên của nó, ko biết nó có dễ chăm sóc ko ạ ?

5. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    chăc loại bạn hỏi cũng không phải dễ đâu AQH đoán là dạ yến thảo còn khó hơn nhiều khi trông ở Hà nội, hiện chỉ thấy các chậu hoa trồng trong Đà lạt chuyển ra treo chơi 1 thơi gian rồi tèo, AQH chưa biết chỗ nào ở Hà nội trồng loại này.

6. Tkhanh

Tkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Đúng rồi bác ơi, bác có thể thấy mấy cây đó phát triển đẹp lắm, ở chỗ quán cafe Nắng Sài Gòn, Nguyễn Chí Thanh ấy ạ. Mấy chậu hoa chỗ đấy trông tươi mà đẹp lắm, bác thử ghé qua coi, Chỗ gần Huỳnh Thúc Kháng ấy ạ
    Hôm cháu qua chợ bưởi thì mọi người nói cây này tết họ chuyển ra nhiều lắm

7. Tkhanh

Tkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Ảnh của loài Cúc Indo đây, đây là màu trắng còn thông thường người ta bán nhiều màu rất đẹp treo trong chậu [​IMG]

8. justinhung

justinhung Member

Thích đã nhận:
    2
    gửi các bạn yêu thích hoa cúc indo và hoa dã yên thảo (petunia)

chào các bạn!
    mình là hùng học trường nông nghiệp. hôm nay lang thang trên này thấy bài viết của bạn mình cũng muốn chia sẻ một số kinh nghiệm và hiểu biết của bản thân
    về cây cúc indo bọn này theo mình thấy có 2 loại chính phân biệt chủ yếu bằng đặc điểm của lá. 1 loại lá có các lông trắng rất dày, lá to. còn một loại lá thì nhỏ hơn ít lông hơn. hai loại này tạm gọi là cúc indo lá to và cúc indo lá nhỏ nhé! loại cúc indo lá to thì rất nhiều màu sắc khác nhau, bọn này hoa rất nhiều ra quanh năm, vào mùa đông thì bạn có thể có thể ngửi thấy mùi thơm dễ chịu. còn với cúc indo lá nhỏ thì mùa đông ít hoa lắm bọn này ra hoa chủ yếu từ tháng 4 đến tháng 10 dương lịch. hoa cực đẹp và nhiều. nhưng mùa xuân thì nhân giống rất dễ! đến 10 - 12/10/2011 trường nông nghiệp có tổ chức kỷ niệm 55 năm thành lập bọn mình có dùng cây này để trang trí, bạn nào quan tâm có thể đến thăm quan.
    còn về kỹ thuật trồng thì bọn này dễ lắm chỉ chú ý đến dinh dưỡng và tưới nước thôi. do thường trồng làm chậu treo nên phân bón mình dùng là phân bón lá cho tiện. bạn nào muốn tư vấn trực tiếp hoặc hỏi những vấn đề gặp phải khi trồng xin cứ gọi cho mình.
    sdt: 0169915163
    còn một cây nữa là dã yên thảo (petunia) cây này có nhiều màu, nhiều dạng thân. ở hà nội có trồng được
    mùa hè có một số giống hoa lùn thân rủ có thể trồng tốt. còn mùa đông thì hầu hết các giống đều trồng được. nếu muốn trồng để chơi vào dịp tết âm lịch thì bạn cần gieo hạt khoảng trung tuần tháng 9.
    mình cũng đã trồng rất nhiều bọn này. năm ngoái mình trồng và kinh doanh hoa tết cũng vui lắm đang định năm nay tiếp tục nếu bạn nào quan tâm thì cứ liên lạc với mình. hihi
    ngoài ra bạn có thể gửi thư cho mình qua địa chỉ: phamngochungrhqk53@gmail.com

Ngò Gai thích bài này.
  9. bloo

bloo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    nhà mình đợt trước cũng trồng cây này, không ra hoa, lá cứ đen rồi lụi
    đợt đó mình trộn đất mới với trùn quế, thay đất, bón thêm NPK ở cách xa rễ
    cho cây ra ban công chỗ ko mưa, có nắng to
    thế là cây hồi dần rồi ra được hoa