cung cấp cho em hình ảnh cá mái đẻ được

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi yeucaxiem, 16/5/07.

1. yeucaxiem

yeucaxiem Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác!Phiền có thể pót cho em vài tấm hình cá mái đã sẵn sàng đẻ đuợc không?Em có mấy con cá mái mà không biết đẻ được chưa nữa,các bác pót cho em một mẫu chuẩn đi.Cám ơn:applause:

2. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    muốn biết cá đẻ đươc chưa thì nhìn vào bụng cá nếu con màu trắng là chưa còn nếu màu vàng nâu là đã đẻ được rồi đó

3. coongvip

coongvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    nhìn bụng chúng căng và có màu vàng , lỗ sinh dục có trứng tòi ra.Khi thả chung với cá trống thì thấy chúng nổi sọc màu vàng theo phương thẳng đứng như hổ vằn là được.cá mái ko nên để bụng quá căng trứng nếu ko khi ép chúng ko cần cá đực quấn mà vẫn phun trứng phè phè (mình bị 2 con mái crowntail như vậy)

4. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Thậm chí nếu ko thả cá trống vào..mà chỉ cho kè thì nhiều khi nó phọt trứng ra lun..:D mà phọt ra nhiêu là ăn sạch bấy nhiêu..Bởi vậy thấy cá mái có bụng trứng căng,có sọc vàng (nên phân biệt với cá căng bụng vì ăn no) thì cho ăn ít lại,bắt đầu cho kè trống...kè khoãng 2 ngày là thả ra ép đẻ được rồi..
    vài hình cá mái căng trứng có sẵn trong diễn đàn...có thể "nổ" bất cứ lúc nào :D
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    Còn đây là mái mình nuôi...mà giờ tử vong rùi

5. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Con mái bác nuôi đẹp đấy!Cám ơn về mấy bức ảnh nhé!!Mà bác nuôi thiệt ko?hehe

Last edited: 17/5/07
  6. coongvip

coongvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Nhớ hồi xưa chẳng biết gì đi mua cá chọi về chơi cứ thả cả cặp vào lọ rồi cứ thế là đẻ chảng biết cá mái có trứng ko nữa , vậy mà chúng vẫn đẻ .Mà mình thấy cá mái bụng căng trứng mình ép mấy lần mà chẳng lần nào cá mái đẻ hết được số trứng trong bụng cả ,có lẽ do trống non ??? mà nhân tiện hỏi các cao thủ xem cá mái bao lâu sau khi đẻ thì lại đẻ được tiếp ?

7. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bạn nói đúng đó,cá trống còn non khi ép nhìn vui lắm...nó ko biết cách ép nên cứ lục đục mãi vẫn ko vô thế =)) hơn nữa cá trống non thì được khoãng 100 trứng là nó chịu hết nổi,bắt đầu rượt cắn cá mái ko cho lại gần tổ trứng,do đó cá mái chưa xả hết trứng bụng còn căng (trung bình là trên 400 trứng/lần).Còn mái non cũng ít nhất là 200 trứng.Và khoãng 2 tuần tẩm bổ là bả đẻ tiếp được rùi :D
    Chú ý:Bạn nên xem cá căng trứng hay ko lúc cá đói,cho ăn rùi dễ nhìn ko được đâu

8. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Khoảng bao lâu thì cá mái lại có trứng nữa vậy bác?

9. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    Hehe,mình ép đẻ dc khoảng 3 tháng nay rùi,cá con lớn lắm.khoảng 2->3 tháng sau khi đẻ là cá mái có thể sẵn sàng đẻ tiếp.Nhưng bác cần cho nó đá bóng 1 mình hoặc với cá trống cho nó sung sức,trứng mau già (kết hợp ăn loăng quăng&trùn chỉ).Chúc bác thành công!!!

10. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Đàn cá bột của bạn có bao nhiu con vậy. Mình chưa ép bao giờ,
    đang định thử nhưng chưa có điều kiện! :p

11. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    Đàn cá của mình có 54 con.Nếu có điều kiện thì bạn ép thử đi,chơi cá cũng là thú vui!!