Cũng lại là phân nền, các pro chỉ giúp

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi purple_forest, 24/2/07.

1. purple_forest

purple_forest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bác ơi, cháu là newbie mới học chơi hồ thủy sinh, trước đó đã nuôi cá dĩa,....hồ 80*40*50 cháu setup như sau:
    _Trước hết cho 4 hộp DBO ( tức 2kg-1 hộp 0,5kg), 3kg vi sinh tracatu, 3 kg sỏi trộn đều với nhau như bác hotaven đã chỉ dẫn.
    _Sau đó cháu cho cát vàng xây dựng đã rửa sạch vào, cháu thấy nó dày hơn 2cm theo như bác hotaven
    _Còn lại 17kg sỏi cháu cho vào hết(dày khoảng 4-5 cm), cái này kô theo bác hatoven là phải có sỏi nhỏ sỏi to
    _Cuối cùng phần nền cũng xong, cháu cho nước vào và đang cho lọc, nước đến hiện giờ vẫn còn hơi đục đục
    Câu hỏi cháu muốn hỏi các bác là:
    _Cháu làm vậy có đúng kô, có ảnh hưởng gì đến phần dinh dưỡng của cây kô
    _Cháu có thể trồng cây ngay kô hay là phải đợi bao lâu nữa các bác
    Cháu xin chân thành cám ơn bác hatoven đã chỉ cho cháu nói riêng và mọi người nói chung cách làm nền bể thủy sinh rẻ(tất cả thứ trên 210k) và chắc là có hiệu quả....:applause: :applause: :applause:

2. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    To Purple forest.
    Bạn nên tham khảo mục Hỏi về nền bể trên cùng chủ đề này của bạn Thủy sinh để biết thêm thông tin.
    tuy nhiên nói ngắn gọn thì theo kinh nghiệm của tôi thì với cách làm nền của bạn( không có thêm đất sét ) nền sẽ nhả rất nhanh và hệ quả là rêu tảo nhiều, cá không sống khỏe, cây không phát triển mà rữa lá cùng với biểu hiện trắng ngọn.....
    cụ thể thì TT đã viết kỹ ở phần trả lời bạn Thủy sinh!!! xin bạn tham khảo thêm.
    chúc bạn thành công!!!

3. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    chắc sau mấy ngày thì nước sẽ trong thôi, bạn cứ kiên nhẫn chờ. Mình làm cái nền mất chưa tới 100 mà vẫn ngon ơ ah`, cây lên như nấm(1m*50*50)

4. purple_forest

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bác thủy tinh nhiều, cháu sẽ về và tráng thêm 1 lớp mỏng đất sét như bác đã nói, bác đã làm hồ theo phân nền này thì theo bác có thể trồng cây liền kô...

5. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ơ ơ... Bác tráng lớp đất sét ở đâu vậy? Phải dưới lớp cát nha bạn... Phân, đất sét, cát, sỏi - Đó là thứ tự của mình. Hoặc có thể trộn phân và đất sét vào chung nhé.... Không biết mình làm như vậy đúng không?

6. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Theo tôi thì bạn đừng phá cái nền đó lên làm gì, bây giờ hút lên rồi trộn lại đất sét thì thà làm lại nền mới còn hơn. Để cho nền nhả chậm hơn thì không nhất thiết phải làm vậy, có thể tăng thêm độ dày của lớp cát, dùng cát đen nền sẽ nhả chậm hơn cát vàng.
    Dùng DBO, Tracatu như vậy là hơi nhiều, chắc chắn sẽ bị thừa dinh dưỡng. Nếu ko muốn làm lại nền có thể khắc phục bằng việc thay nước thường xuyên trong 2 tuần đầu, ngày 1 lần.
    Trồng cây ngay cũng được, nên trồng 1 số loại cây khỏe, cần nhiều dinh dưỡng, lớn nhanh ( thủy cúc, lưỡi mèo, rau đắng biển, rong lụa, sen dù...) thì cơ hội sống sót sẽ cao hơn đó.

7. purple_forest

Thích đã nhận:
    1
    Hic hic, em nói vậy thôi, chứ giờ hồ nước đã trong veo và gắn đèn, lọc đồ hết rồi mà kêu em cào lớp sỏi lên trét đất sét cũng hơi ngán, huhuhuhuhu...làm như bác wusong nói thì có thật là sẽ khắc phục đc kô ah(thay nước 2 tuần đầu, 1 ngày/1 lần)bác giúp cháu với.....

8. purple_forest

Thích đã nhận:
    1
    Hic hic, nói vậy thôi chứ hồ nhà cháu đã gắn lọc, đèn đồ hết trơn vậy và nước trong veo mà kêu cào lớp sỏi lên trét đất sét thì thật là chán ngán,huhuhuhuhu, chỉ tại chưa đọc kĩ giờ bị vậy...Làm như cách của bác wusong(thay nước 2 tuần đầu, 1 ngày/ 1 lần) thì có khắc phục được kô, bác có làm chưa và nó có làm ảnh hưởng đến lượng dinh dưỡng của cây kô,....mong bác giúp cháu

9. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hồ của ông ẻm đang làm gần giống với cách làm của GHT roài đó.
    Như bạn Wusong đã nói, phân nền tracatu nhả rất nhanh vì vậy ta phải đè 1 lớp cát đen trên bề mặt sau đó đến sỏi, với mục đích làm phân nền nhả chậm hơn.
    Nếu bạn dùng phân tracatu mà không dùng cát đen, lại dùng cát vàng và sỏi hạt to thì bể của bạn có nguy cơ phân nền nhả quá nhanh => nước sẽ bị vàng, cây chết sặc vì nhiều chất phân trong nước.
    KL: Bạn có thể trồng cây ngay, và bạn phải rất chăm thay nước mới hy vọng thoát được vụ cây chết và nước vàng. Nếu cây nào bị bám rêu thì liệng luôn đừng tiếc.

10. purple_forest

Thích đã nhận:
    1
    Vậy là chỉ cần cào sỏi lên và để lên 1 lớp cát đen nữa là đc hã bác, cám ơn bác nhiều, hic hic, đường nào cũng phải cào lên, sắp mệt mỏi lớn đây....

11. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cát đen khác cát vàng chỗ nào anh GHT?????. Cát đen ở đâu có bán, e toàn thấy cát vàng cát đen chưa thấy.

12. Thủy Tinh

Thích đã nhận:
    19
    Theo hướng dẫn của mọi người và kinh nghiệm của mình thì sau khi set up hồ cho nước vào từ từ ( trải một tờ báo lên trên nền cho nước chảy bằng vòi nhỏ vào hồ từ từ ) khoảng 1/2 bể. Bật máy lọc chạy liên tục khoảng hai ngày thì trồng cây!!!( lúc đó nền đã no nước và tương đối ổn định ) trong thời kỳ đầu khoảng hai tháng không nên cắm,rút cây nhiều. Tất cả những điều trên đều đã được hướng dẫn trên diễn đàn, xin tìm đọc!!!
    Thân!!

13. Thủy Tinh

Thích đã nhận:
    19
    Trước hết Pu rple forest nên tự xem lại xem đã đủ sự say mê để chơi Thủy sinh chưa!! vì để set up một bể đẹp là khó, mà duy trì cho bể đẹp thường xuyên thì càng khó hơn và đòi hỏi phải tốn công sức lắm!! ai đó đã nói như vậy và TT cũng thấy như vậy!! Hồ của Thủy tinh đã trồng cây, đèn, fixed bộ lọc ngoài một thời gian rồi vẫn phải cào lớp mặt ra làm lại đó!!!riêng với bộ lọc thì tháo ra lắp vào đầu bù tóc rối ngần 1 ngày mới tạm ổn. nếu mới là cào lớp sỏi trên đã chán thì !!!....( nếu bạn đủ khiên nhẫn thì nên để yên bể đó và dùng khoảng một tháng nghiên cứu các bài trên diễn đàn này.TT tin rằng lúc đó bạn hoặc sẽ tự sử lý được bể của bạn, hoặc sẽ không chơi tiếp cho phí thời gian !!! hì hì khuyên chân thành đấy !!! :laughing: :laughing: )
    Thứ hai : TT đã dùng phương pháp thêm cát và lọc thay nước thường xuyên song vẫn không ổn , ngay cả với cây dẽ nhất như Thủy cúc thì vẫn trắng ngọn và gốc thối đen.. ( ngay cả nếu thay nước thừong thường xuyên giải quyết được việc thừa dinh dưỡng thì theo TT cây của bạn sẽ đối mặt ngay với việc thiếu d d vì đã lọc và thay nước" rửa "dinh dưỡng )
    Thứ ba : có lẽ bạn đọc chưa kỹ ý của TT. Chỉ cào lớp cát sỏi mặt và cán một lớp đất sét ( nhào kỹ ) lên trên lớp phân trâctu và DBO sau đó vẫn phải có 1 lớp cát và 1 lớp sỏi như trước.
    Thư tư : trong việc chơi Thủy sinh mỗi người gặp một trường hợp và cách giải quyết đôi khi cũng rất khác nhau, mục đích cuối cùng hướng tới sẽ là bể đẹp với cây tươi tốt cá khỏe mạnh. mong bạn đọc nhiều và chọn lọc được những hướng đi tốt nhất!
    thân!

14. Thủy Tinh

Thích đã nhận:
    19
    Cát đen là cát xây dựng hạt nhỏ mịn, có thể xin ở các chỗ bán vật liệu xây dựng vì nếu mua thì họ bán cả xe ô tô ko bán lẻ :laughing: :laughing: . gọi là cát đen vì nó thường không vàng. ( nếu cát vàng mà hạt nhỏ mịn thì cũng sử dụng trong trường hợp này được )

15. purple_forest

Thích đã nhận:
    1
    Đất sét mua ở đâu vậy ah bác Thủy Tinh, sao cháu hỏi chỗ bác cỏ dại kô bán, có cách nào kô ah....

16. Thủy Tinh

Thích đã nhận:
    19
    Khi mình set up bể thì được một anh bạn gửi đất sét từ HN vào ( đất sét đã xay thành bột và chọn lựa kỹ, ) nên không có kinh nghiệm mấy trong việc tìm đất sét ở SG. Xong mình nghĩ bạn nên tham khảo ở trang sau đây biết đâu lại giúp được bạn đấy!
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=11879
    Chúc bạn thành công !

17. purple_forest

Thích đã nhận:
    1
    Bác TT ơi, con trét một lớp đất sét mỏng xong rồi, đất sét nó màu xám xám như xi măng lấy từ lò gạch, xảy ra hiện tượng có một rãnh nứt ngay phần cát và kô có nước tràn vào, vậy là sao các bác, đó giờ chưa thấy ai bàn về hiện tượng này.....

18. kientai

kientai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    bạn mua gạch ở lò gạch nào vậy có thể chỉ mình kg (mình ở TP.HCM) mình tìm đỏ con mắt luôn mà kg thấy thanks bạn trước