Cuốc cứ đẻ sòn sòn

Thảo luận trong 'CHIM CUỐC' bắt đầu bởi minh hung.ngo, 1/8/14.

1. minh hung.ngo

minh hung.ngo Active Member

Thích đã nhận:
    25
    E mới chơi cuốc ,được anh bạn để lại cho con cuốc mồi cái,đi bẫy rất tốt,e đi bẫy vài lần e nó dụ khá tốt và cũng bắt đc chục con bổi nhưng chỉ có vấn đề là....... nó cứ đẻ sòn sòn.Thấy ae bảo ngoài bắc mùa này chim ngoài tự nhiên đang thay lông nên khó bẫy mà con mồi của e vẫn đẻ dù nó mới dẻ 1 lượt 6 quả cách đây hơn tháng.Còn 1 vấn đề nữa là e cho nó ăn mồi tươi rất đều mà nó vẫn ăn trứng....cứ sáng ra thay nước là thấy nó đã ăn rồi,chẵng biết lúc nào nó đẻ mà nhặt nữa các bác ạ.....bác nào biết thì chỉ giúp e với ạ...Thanks

babaqn, dong_pham and motngaybinhyen like this.
  2. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    chim quốc nuôi nhốt chim đẻ sẽ ăn trứng,không có cách khắc phục bác ạ.bác muống cho ấp thì phải thả rong thì mới được(hoặc nuôi nhốt trong môi trường rộng có hồ nước và cây bụi) chúc bác thành công và có đàn quốc con xinh.mến

3. minh hung.ngo

Thích đã nhận:
    25
    thanks bác....nhưng mùa này chim ngoài hình như đang thay lông và ko đẻ nữa mà con nhà e nó cứ đẻ sòn sòn mới lạ chứ...có lẽ do nuôi nhốt từ nhỏ nên nó khác với chim trời bác nhỉ

dong_pham thích bài này.
  4. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Bạn muốn nó không ăn được trứng khi nó đẻ ra nữa ư ? rất đơn giản. Nó thường đẻ khi vắng người nên bạn nuôi nó trong một cái lồng vuông. Đáy lồng bạn làm dốc ra phía cửa và có khe hở dài suốt đáy đủ để quả trứng lăn lọt qua. Khi đẻ trứng sẽ lăn ra ngoài như kiểu người ta nuôi gà công nghiệp. bạn chỉe việc lượm lấy, mang vào cho lên bếp thưởng thức. Trứng cuốc ngon đấy

5. minh hung.ngo

Thích đã nhận:
    25
    E có con cuốc tơ mùa này lên....e nuôi trong chuồng chạy đất của mi ngày trước nhưng mỗi tội giờ chỗ đấy ko có ánh sáng mặt trời nữa...mọi chế độ e vẫn chăm đầy đủ ,chim thấy khỏe manh nhưng ko biết việc thiếu ánh nắng có làm hỏng chim ko ạ.