Cuốc mồi ra đồng ít kêu cần anh em tư vấn!!!!

Thảo luận trong 'CHIM CUỐC' bắt đầu bởi nguyenhoangba, 27/12/13.

1. nguyenhoangba

nguyenhoangba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    tình trạng là em có 1 cặp cuốc mồi 1 trống 1 mái. trống thì đang thay lông nên không nghe kêu gì hết. còn mái thì ra đồng gặp cuốc bổi thì ít kêu nhưng ở nhà thì kêu nhiều. mình để 2 con gần nhau không biết có ảnh hưởng không? cần anh em có kinh nghiệm giúp đở. mổi lần mình đi bẩy chỉ được 1-2 con thôi dù cuốc rất nhiều. anh em nào có cách bẩy hay và nhanh tư vấn cho mình với. Thanks...

Cu Gáy Tuyên thích bài này.
  2. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Ở nhà để gần nhau, khi đi oánh để cách đôi ba mét cho nó gọi nhau là đúng cách rùi. Chú ý nuôi hai con kè mặt nhau liên tục mái sẽ hay đẻ hơn nuôi cách mặt.

---------- Post added at 06:10 PM ---------- Previous post was at 06:03 PM ----------

Có nhiều lí do khiến cuốc mồi ra đồng ko kêu:
    Cuốc mồi ko hay -> ít kêu
    Cuốc mồi ko căng -> ít kêu
    Cuốc mồi mái ko có đực đi kèm , trờn bổi -> ít kêu ( trường hợp này dễ bể lắm )
    Cuốc mồi ko đúng mùa cũng ít kêu.
    Cuốc mới ra mồi chưa dày dặn kinh nghiệm sợ đi xe cộ, sợ cảnh lạ -> ít kêu
    Cuốc mới mua chưa quen mặt chủ cũng ít kêu.
    ......
    Nói chung rất nhiều lí do để em nó ko kêu mà bạn chỉ nói là mang đi nó ít kêu thì khó chuẩn đoán lắm bạn ạ.

3. nguyenhoangba

nguyenhoangba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    lúc mới đem về thì quốc mồi kêu nhiều. mình bẩy được 4 con bổi, và mình cho ăn thức ăn tươi như tép, dế, thằng lằng... quốc mồi cùa mình được gần 3 năm rùi....

4. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Trước mang đi có kêu nhiều ko hay chỉ ở nhà mới kêu nhiều? nếu trước mang đi kêu nhiều mà giờ ít kêu là do chim giảm căng vì một trong các lí do sau:
    - Chế độ ăn uống, nuôi dưỡng ko đảm bảo nên chim mất lửa.
    - Chuẩn bị thay lông chim xuống lửa.
    - Gặp bổi dữ chim bị bể.
    Khắc phục bằng cách tăng cường chế độ chăm sóc và kiếm cho nó một con nữa để ghép cặp. Cuốc mồi chơi cặp trống mái sẽ mạnh và ổn định hơn nhiều.