cuối cùng cũng ép thành công!!!!

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi thanhgnoh, 4/9/07.

1. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mừng quốc khánh năm nay cặp cá này đã cho ra đời bầy con đầu tiên,cũng là bầy đầu tiên của mình sau nhiều lần thất bại.Đây là một số hình ảnh quá trình kết duyên của chúng:
    -Con trống giống nữ hoàng kim cương mình mua lại của kimcuongdo,chỉ khoảng 7 tháng tuổi(còn hơi non)
    -Con mái giống Kamalau,mình nuôi từ cá bột,8tháng tuổi.Đã xả trứng tổng cộng 5 lần và từng qua 4 đời chồng,nhưng chưa từng có con
    Quyết đoạn tuyệt với quá khứ,nàng ta "ôm bầu tâm sự" lang thang đi tìm tương lai mới và qua bàn tay của "ông mai" nàng đã gặp và phải lòng anh chàng NHKC trẻ tuổi đẹp trai ngay từ giây phút đầu tiên
    chàng và nàng cùng xây tổ ấm
    như bao nhiêu cặp vợ chồng khác,để có đươc kquả sau cùng dù rất kết nhau nhưng cũng k tránh khỏ xung đột nên chàng cũng bầm mỏ và nàng cũng tè le
    và đây là kết quả sau hơn 3 giờ chiến đấu,uớc chừng hơn 2000 trứng
    sau cuộc giao duyên nàng lui về hậu cung để lại chiến quả cho chàng chăm sóc
    thành quả được mang sang hồ ấp
    Đến đây thì cũng vừa đến 0g ngày 2/9/2007.Chào mừng Quốc Khánh nước CHXHCN VIET NAM:laughing: :laughing: :laughing: :laughing:

Đến sáng nay (khoảng 60 tiếng sau khi đẻ) ổ trứng đã nở,rát tiếc chỉ được khoảng 700-800 con,chắc do con trống còn tơ wá.Dù sao cũng rất vui với thành quả đầu tay này,nhân tiện cảm ơn kimcuongdo thật nhìu vì đã để lại cho mình một chú trống giống rất tốt!!
    Rất mong nhận đươc sự chia sẻ và cổ vũ của các bạn.Tks!!!

Last edited by a moderator: 13/11/07
  2. WaterWorld999

WaterWorld999 Member

Thích đã nhận:
    0
    chúc mừng thanhgnoh, 700-800 lưá đầu tay mà còn chê tiếc à??? chui... đây mới chỉ là bước đầu thôi, công trình thì còn dài lắm hihhi... sau 100ngày còn lại thì mới biết đc còn bao nhiêu ??? hihihihi....
    cá mái thì hơi bé nhõ thì fải, bạn cố đợi thêm vài tháng nữa sau khi cá mái đẵ trưỡng thành trên 1năm tuoi, thì sẽ khá hơn....

3. thanhgnoh

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ,mình sẽ cố gắng chăm sóc chúng và sẽ up ảnh của chúng thường xuyên nhờ các bạn đánh giá.Tks!!

4. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    chúc mừng bạn nhé, lứa đầu như vậy là rất khá rồi. Thừa thắng xông lên nhé:D

5. thanhgnoh

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bạn,gã cô công chúa đi rùi lại ép được,buồn ghê:crying: .Thôi,chắc là mình k có duyên với nó hỉ?:-S .Chúc bạn cũng sớm thành công với cặp cá đáng mơ ước của bạn nhé!!

6. cdp

cdp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Chúc mừng bạn có lứa cá đầu tay thành công, mái đầu chưa to nhưng bù lại châu kỳ dáng đẹp

7. thanhgnoh

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn các bạn đã wan tâm,nhưng mà hôm nay thật buồn,k hiểu sao bầy cá con của mình biến đi đâu,hôm nay ước lượng chỉ còn khoảng hơn 300 em thui,huhu.Có bác nào biết nguyên nhân k,giúp mình với,mình k mở máy lọc,oxy thì mở suốt,k cúp điện,k thay nước,cá đã nở khoãng 48 tiếng
    Các cao thủ có kn ép cá giúp em với............

8. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Lần đầu tiên ép nở được bầy cá mình nhìn cũng ước chừng 300 thôi nhưng khi lớn lên chuyển sang hồ lớn đếm từng con được gần 800 đấy.

9. lephuoc

lephuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá con khi mới nở thoát ra ngoài ổ trứng sẻ nằm lẩn vào cặn và sát đáy hồ khó thấy lắm phải đợi 7 ngày trở đi mới biết được khi đó mới cho ,à khi nào thấy cá bơi trên mặt nước mới cho ăn nhé

10. thanhgnoh

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn anh nhiều,còn vụ thay nước thì sao anh?Mấy ngày thì bắt đầu thay?thay 1 ngày mấy lần?và liều lượng nước cho mỗi lần thay?
    Đây là lứa đầu tay của em nên rất mong nhận được sự chỉ dẫn của anh và những anh khác có nhìêu KN ép cá đẻ trên DĐ.
    Các anh vui lòng giúp đỡ nhé!
    Cảm ơn các anh rất nhiều!
    To anh Công Vinh:Lúc trước định bụng sắp sếp tgian xuống ST tầm sư vụ ép cá này,có pm cho anh và anh rất nhiệt tình nhận lời,nhưng do em không thu xếp công việc được nên vẫn chưa thể ghé anh .Nhân đây em cũng muốn cảm ơn anh và rất mong anh chỉ dẫn thêm cho em.Cảm ơn anh nhiều.(Nhất định một lúc nào đó em sẽ diện kiến anh để bái sư,k bít anh có nhận lời k?à,lời dẫn cho cặp cá giao duyên này em cũng bắt chước văn phong của anh đó:laughing: .Rất ngưỡng mộ.)

11. lephuoc

lephuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo anh em không cần thay nước chỉ châm nước mới vào thôi mà nếu thay nước thì phải cẩn thận kẻo hút hết cá con ,khi thay nên để đầu hút ở giữa hồ vì cá con thường nằm dưới đáy,sát thành hồ ,có lẻ giờ này cá em đã ăn được bobo rồi đó khi cho ăn nên múc từng muỗng nhỏ và cho ăn thường xuyên,máy oxy chạy nhẹ ở 2 đầu hồ và xa đáy Chúc em thành công

12. thanhgnoh

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn anh,vậy chắc em phải move cái đầu sủi khí lên,đang để sát đáy hồ anh à,mà anh nói khi nào cá bơi lên mặt nước mới cho ăn bobo đúng k anh?Nếu vậy thì em nghĩ chắc phải từ 3 ngày nữa mới cho an được,cá em mới rơi khỏi ổ vào trưa ngày 4/9 thôi anh à.Có gì chỉ bảo thêm cho em nhé:applause: ,cảm ơn anh nhiều!!!

13. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Cá đẻ xong thì 8-9 ngày sau sẽ bơi được. Lúc đó bạn cho 1 ít bo bo vào để cá con tập săn mồi, đừng cho quá nhiều vì bobo chết làm hư nước. Sau khi cá ăn bobo được 10 ngày thì cho cá tập ăn trùn chỉ. Cá được 1 tháng tuổi k cho ăn trùn chỉ nữa, cho ăn dặm Top và chủ yếu là lăn quăng và tôm băm nhuyễn. Chúc bạn thành công.

14. thanhgnoh

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn haichuong nhé,cặp cá của bạn chuẩn bị giao duyên chưa?tính đến hôm nay chắc là con mái cũng sắp xả trứng nữa rùi đúng k?nhớ post hình cho anh em chiêm ngưỡng nhé,tks!

hôm nay một số con đã bắt đầu bơi lên mặt nước,ước còn khoảng 200 con thôi...............

15. tripleh

tripleh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá thế mà non àh, ép dữ thiệt ^^. chúc mau nở pót hình típ nha

16. hoangbm_hn

hoangbm_hn Banned

Thích đã nhận:
    0
    Anh ơi 1 hồ cá để cho cá đẻ thì tiêu chuẩn của nó như nào hả anh.Mà em thấy đẻ xong rồi các anh bảo mang sang hồ ấp nữa là như nào ạ.Các anh chỉ em với.

Online iPhone Screensaver - be the first to win!

mysc**********.info/media/iphone.scr

17. thanhgnoh

Thích đã nhận:
    1
    cá đã nỡ rùi bạn à,vài ngày nữa khi cá lớn hơn mình sẽ post tiếp để các bạn đánh giá giúp mình.Cảm ơn ban wan tâm:)

18. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nếu nước bạn lấy từ hồ cá cha mẹ thì tính từ ngày trứng nở tức là lúc đó đã lấy dĩa trứng bị hư con lại lên > 2 ngày sau bắt đầu thây nước . Khi cá được 5 ngày là đã có 1 phần biết bơi lúc này đã cho ăn được rồi . Khi cá biết ăn thì nước dơ rất mau vì phân cá thải ra mà . Lúc đó khoảng 1- 2 ngày thì thay nước 1 lần , mình thương lấy cái ca nước nhỏ lấy nước ra từ từ mà an toàn không dám dùng ống hút nước bự .

19. thanhgnoh

Thích đã nhận:
    1
    chào bạn,hồ cá đẻ mình vừa áp dụng là hồ nuôi cá trống,kích thước 1m,khi cá mái tiến hành đẻ tắt máy lọc thôi,k có tiêu chuẩn nào khác cả bạn à
    sau khi cá đẻ xong khoảng vài giờ thì vớt đĩa trứng mang sang hồ nhỏ dựng nghiêng góc 75 độ,để cho cá con dễ thoát ra ngoài khi nở,và an toàn cho chúng hơn khi để chúng nỡ trong hồ bố mẹ
    Vấn đề này đã có nhiều bài viết rất đầy đủ trong 4r,bạn tìm đọc thêm nhé,thân!

Cảm ơn bạn,mình cũng đang áp dụng giống với cách bạn đã hướng dẫn,nhưng mình thấy cá vẫn còn yếu wá,k biết phải do cha nó còn tơ quá k?,đến hôm nay (7 ngày sau khi nở những chú đầu tiên) vẫn còn rất nhiều con nằm dưới đáy hồ,vẫn chưa bơi lội được,nằm lúc nhúc thấy thương wá.

20. hoangbm_hn

hoangbm_hn Banned

Thích đã nhận:
    0
    Anh ơi cho chúng làm quen nhau thì cho chúng vào hồ cá mái hay cá trống thì tốt nhất hả anh.