Cúp điện - Cá La hán làm sao!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trannhan90, 24/1/08.

1. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bạn mới nuôi cá La Hán
    Mình nêu lên ý này là có nguyên nhân cụ thể là khi cúp điện cá sẽ không linh hoạt. Trong thời điểm này nhiều nguyên nhân làm em nó bị bệnh lắm. Do vậy để phòng ngừa cho chú cá yêu các bạn nên :
    1-Sáng sớm, trước khi đi làm hoặc đi học hay ………………… Các bạn cho chú cá ăn khoảng 10 viên thức ăn khô. Trưa về thấy cúp điện ( Hiện nay nhà nước thường cúp điện theo lịch mỗi khu vực 1 ngày trong tuần ) các bạn nên hút ra 1 xô nước đối với hồ nào nuôi từ 2 em trở lên. Dùng vợt vớt phân có ở trong hồ và nhớ đừng cho ăn gì hết. Lúc này cá làm biếng ăn lắm. Hoặc em nào chịu ăn mà các bạn cho ăn no thì rất dễ xảy ra tình trạng sình bụng do chú cá đang mệt trong người, Các bạn cũng có thể bỏ ống oxy xài pin vào để hỗ trợ ( cách này tốn tiền đó nha )
    2-Chiều khi có điện theo ý kiến của mình các bạn đừng cho ăn thịt bò – tép mà chỉ cho ăn cá lóc hoặc cho ăn tép thì ăn ít thôi ( trước khi ăn nhớ sủi oxy khoảng ½ giờ.( Việc cho ăn tép và thịt bò sau khi cúp điện làm cá dễ bị sình bụng lắm).:crying:
    3-Vài ý kiến đóng góp. Bạn nào bổ sung thêm nhé.

2. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    hix, cúp điện có chút xíu thôi mà bạn, cá nó cũng chẳng sao đâu :-S Bạn cưng nó quá nên nó nhõng nhẽo đấy :D

3. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá la hán cúp điện thì la ..làng,nói chơi thôi nhà mình cúp điện 3 h mà cung ko sao cả.nếu thấu có hiện tương ngộp thì pha õy khô vào nước rùi bỏ vào hồ là xong

4. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    làm quan trọng quá,cúp cả ngày củng chẳng sao,mình đi làm cả ngày coi như là hồ ko bật điện chiều đi làm về cá chẳng có gì hết bình thường.cá sống với điều kiện tốt thì mấy ngày cúp điện củng ko sao như là cá đang sống dưới ao thôi

5. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình nhất trí với bạn trannhan ở chỗ cúp điện cả ngày mà hồ nuôi nhiều em là có nguy cơ đó. Nhất là trước khi cúp điện lỡ cho cá ăn no là phiền à nha. Với lại cho mình hỏi. Ngoài tiệm có bán o xy bột hả bác God-Father. Bật mí chỗ bán dùm mình để khi nào có đem cá về quê mình xài. Cám ơn nha

6. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cúp điện thì bạn đừng cho nó ăn , vì khi cho nó ăn nó cũng cần 1 lượng lớn oxi để tiêu hóa nữa.
    Tốt nhất là khi cúp điện thì gắn cái máy oxi chạy pin vào cho nó dễ thở và ko cho ăn đến khi hết cúp điện.
    Thân.

7. La Han Rong

La Han Rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tuỳ theo cá lớn cá nhỏ nữa nha bạn....anh bạn mình bị chết 300 con cá bột vì cúp nguyên ngày đó...còn cá lớn thì khoẻ re....bạn cần xem lại mật độ cá và nước nữa...
    Àh...bạn mua máy bơm oxi bằng pin(loậi lớn) đó...thì sẽ yên tâm hơn!

8. dinhtrantanduc1

dinhtrantanduc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    oxy pin này cũng tốn kém lắm nha xài mới có 2h là phải thay pin rồi đó .:D

9. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    ĐỒng ý với ý kiến của bác La Han Rong, cá bột thì mới sợ cúp điện, chứ cá 4~5 ngón thì ko sao cả :D

10. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Sục cả ngày chưa chắc hết 02 cục pin đâu, không tốn lắm đâu các bạn ơi. Mình đã dùng rồi, yên tâm đi!

11. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình ở Bình Thạnh bị cúp điện xoay tua mỗi tuần bị một ngày. Ban đầu mình ngăn 2 em nhưng do cúp điện nên bây giờ cho 1 em ở một hồ. Khỏe re hà

12. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chài các bạn cứ chỉ cách nào mình thấy cũng phải canh me, tốn tiền và công sức nửa. Mình khuyên các bạn nên làm một bộ lọc tràn như TPA đã trình bày. Với bộ lọc tràn này các bạn không cần máy õy cá vẫn bình thường và cúp điện 24h cá bạn vẫn ko sao (hiện nay mình đang nuôi 2 con cá 1 KLU và 1 KCX kích thước hồ 90x45x45 dùng lọc tràn như anh TPA ko có máy sục oxy, cúp điện vẫn bình thường). Mình wên đường Link rùi, các bạn chỉ cần gõ Trinh Phuong An rùi đọc các bài của anh ấy là sẽ biết lọc tràn đó, TPA chỉ rất chi tiết). Thân chào các bạn

13. laico25nd

laico25nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng bị cúp điện cả ngày chẳng sao cá vẫn khỏe re không vấn đề gì trong tự nhiên cá phải làm nhà máy phát điện thì chít