cúp điện,,hu hu,hu,hic ,hic///

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi CC_ABENLA2006, 22/12/06.

1. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    mình kể lể cho mấy bạn nghe chruyện buồn thê lương của mình nha,
    sáng sớm mình đi làm, thì ở nhà cúp điện,đã vậy mình đi làm về lúc chiều thì gặp mấy tay chiến hữu, thế là kéo nhau ra quán làm vài ve,vui vẻ tới 10g thì về tới nhà,nhìn lại hồ cá mình thấy đau lòng,em thì nghiêng ngả, em thì lặng thinh,kiểm lại thì đi tong hết 3 em, 2em bồ câu đỏ, và 1 em beo, trị giá khoảng 500k, mình tiếc là công mình nuôi nấng dạy dỗ tụi nó khôn lớn ,trưởng thành, vậy mà chúng nó nỡ lòng nào dứt tình vậy sao,,,mấy bác thấy có đúng ko, cũng may là mình còn cứu được mấy em lam đức và tuyết ngọc, bằng kô thì có nước mà,,,,,,,,,,,
    kỳ này có lương, mình dứt khoác phải xắm ngay bình oxy cho tụi nó thôi, có bác nào sài loại này rồi thì tư vấn cho mình biết với, mua loại bình và van nào xài được, giá bao nhiêu và mua ở đâu luôn nha ,,,,,,,
    cảm ơn nhửng người đi trước và chỉ dẫn cho mình.....thanks.......

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    hix hix...
    chia buồn cùng bác...Chuyện cúp điện ở VN là thường tình bác ơi...chưa thấy 1 doan nghiệp nào lại bảo khách hàng nên dùng ít sản phẩm mình lại như cty Điện Lực VN :D
    Từ dạo nuôi cá em lại có thói wen đọc mấy phần thông báo cúp điện trên báo chứ ko bò qua như lúc trước nữa, hôm nào cúp điện thì trước khi đi cắm sẵn cái sủi chạy pin vào... em dùng 2 pin A (Cỡ pin lớn nhất ấy) Con Ó cho cái máy sủi SOBO mua 30k cho 1 ngaỳ cú từ 7h sáng đến 6h tối mà còn dùng thêm 1 lần cúp như thế nữa...

3. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Em cũng có thủ 1 cái cho chắc nè anh :D Mấy bữa cúp điện chỉ lo mấy cái cây nó bị cong cong vẹo vẹo thui chứ ca cỏ nhà em thì vô tư :D

4. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    muốn nó ko cong cong quẹo quẹo thì dán giấy kín toàn bộ hồ lại :D
    Mà sau đó 1 ngày đèn đóm okie là nó thẳng lại thôi mà?Nhà tớ tại có mấy con dĩa "cưng" trong bể thuỷ sinh nên mới cần sủi khi cúp điện chứ ko cũng cần...

5. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    ôi giời ạh,chỗ nhà em đang có làm 1 khu đô thị mới nên nó cứ cụp điện lia chia,như cơm bữa.
    Ngày nào cũng dán báo thì em có mà chết :D

6. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Trên thị trường có loại máy sủi tự động chạy pin sạc hoạt động giống UPS của máy vi tính xài vô tư ...................

7. kid 2005

kid 2005 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Chia buồn với chocon2006 nha, mất 2 em bồ câu thôi đã mệt rồi lại còn thêm em beo nữa, chắc kid cũng phải mua lun 1 cái sủi sạc pin quá, nuôi nhiều thì lo nhất là chuyện điện đuốc. Mà giá 1 cái loại tốt khoảng bao nhiêu vậy, có bác nào giúp em không !!

8. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng xin chia buồn cùng chocon2006 , thật ra bên VN cúp điện là chuyện thường , điều này cũng nhắc nhở chúng ta khi chơi cá nên xắm cho mình đầy đủ đồ chơi thì se OK

9. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Nếu chỉ nuôi vài hồ thì bạn có thể trang bị cái máy có sẵn bình acquy khô bên trong giá khoảng vài trăm ngàn, khi cúp diện sẽ tự đổi sang chạy bằng bình, khi có điện trở lại thì máy tự sạc bình lun rất tiện lợi, bạn có thể xem máy tại tiệm Cao Quý, 808 Trần Hưng Đạo và tiệm Viễn Dương, 44 Lãnh Binh Thăng.
    Thân chào.

10. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh haohao cho mọi ngưởi biết giá cụ thể của loại ắcquy đó được k ạ? mắc công mọi người ra hỏi thì lại có hai ba loại khác nhau,k biết loại nào phù hợp với nhu cầu của mình....cám ơn anh !

11. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Theo như trong bộ nhớ 2G của mình thì ở Cao Quý chỉ có loại 2 vòi giá khoảng 250k, khi cúp điện có thể chạy tiếp 7-8 tiếng. Còn ở Viễn Dương thì có hai loại, loại 2 vòi giá gần 300k, chạy thêm đc khoảng 8 tiếng khi cúp điện, loại 4 vòi giá gần 400k, chỉ chạy đc 4 tiếng khi cúp điện, nếu muốn chạy 1 lèo 8 tiếng thì mình có thể giúp nhưng phải tốn thêm 50k mua thêm 1 cái bình acquy.

12. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    cám ơn mấy bác nhiều ,
    sang nay mình có ghé ngang khu vưc y tế ở đường 3 tháng 2, thấy bán bình oxy 3 ký giá 300k, nếu xài loại này thì thời gian khoảng 7 đến 9 tháng, mỗi lần nạp khoảng 10 ngàn 1 ký, mình tính lại thì thấy đỡ tốn hơn điện ,tiết kiệm rất nhiều, mà kô sợ cúp điện,,,,,
    mấy bác có ý kiến gì giúp mình kô...........

13. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    thế mỗi khi cúp điện đột xuất mà ko ai mở bình oxy thì bọn nó cũng chết bác ạ...

14. Bat from hell

Bat from hell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dơi đã làm thế này và thấy cũng ok:
    Ghé 356 Lê Quang Định mua 1 máy bơm khí loại xài 2 nguồn điện AC-DC switch auto RS-8000 hết 90k.Có sẵn 2 cục pin và 3 đầu ra luôn.Liệng hết vô hồ,cắm điện là xong(chỉ liệng 3 đầu dây ra oxy thôi,đừng liệng..trọn bộ).

15. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mấy bác mà chỉ sớm cho em, thì em đã mua luôn cái Sạc roài... Đàng này, em chỉ mua có cái Xài pin thôi... Lỡ cúp điện mà không biết thì... hhix, hix, cá chít....

16. ngocp

ngocp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình thì chỉ cần mua một bộ sủi pin và mua 1 cái rơle và chế biến một lúc là ok.Khi mất điện sẽ tự hoạt hộng đến khi hết pin

17. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ơ, thế cái rơle đó chế thế nào, mình đã có sẵn máy chạy pin rồi,... Chỉ rõ đi bạn Ngocp ơiiiiiiiiiiiii

18. ngocp

ngocp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    To:Thietdienlaota dạo này bận quá bạn thông cảm.Cái rơle đó bạn làm như sau thử xem khi không cấp điện đầu ra của rơ le nào thông.Sau đó bạn chỉ cần thay cái công tắc của máy sủi bằng cách gỡ hai đầu dây của công tắc này đấu vào đầu ra của rơle mà mình nói ở trên là được.
    Khi hoạt động như sau:
    luôn cắm rơle vào nguồn điện thì cuộn hút có điện sẽ đóng tiếp điểm và đầu ra hở(không thông).Khi mất điện cuộn hút nhả và đầu ra thông máy sủi sẽ hoạt động(rơle ở đây vai trò như công tắc của máy sủi).Chúc bạn thành công hơi tỉ mỉ một chút bạn ạ!!!!!!

19. themsro

themsro Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ngoài Nguyễn Thông có bán máy sủi chạy 12h sau khi cúp điện đó, khoảng 260k thôi

20. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Chỗ gần nhà mình bán 195K chạy 10 tiếng, tự sạc, dùng accui khô