cúp điện

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi buiminhnhut, 23/5/07.

1. buiminhnhut

buiminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mấy anh cho em hỏi khu nhà em hay cúp điện 1 lần cúp 10h nếu mà cúp như vậy thì cá em có bị out khong mấy anh nếu có thì có cách nào khắc phục khong mấy anh thanks mấy anh nhiều

2. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn phải cho mọi người biết bạn nuôi cá gì, kích cỡ bao nhiêu chứ. Thân

3. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    nếu là la hán thì ko sao đâu bạn àh, bọn nó phẻ lắm ^^, còn nếu là dĩa thì ngủm quá,

4. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên mua máy phát điện, hoặc máy oxy xài = pin. :applause:

5. KuDat

KuDat Member

Thích đã nhận:
    0
    cần gì mà phải mua cái máy phát , mua cái oxy = pin là nó thở phì phò :D

6. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    25k một cái oxy pin ( chưa tính pin ), bạn cứ mua mà dùng nhé. Thân

7. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá La Hán kô oxy nó kô có bị sao đâu bạn, khỏi cần gì cho tốn kém

8. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nếu bị cúp điện thì khuyến khích cho nó ăn nhìu hơn bình thường để đủ sức nhịn thở nha,mình của bị rồi nhưng ko sao đầu cổ ko xuống,thân b-(

9. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Thường khi cúp điện ta k nên cho cá ăn nhiều đâu bạn ơi , ăn nhiều thải phân nhiều mà k có lọc thì mau hư nước .
    Thị trường có máy oxy dùng điện và pin chung , khi cúp điện thì máy tự động chuyễn sang chế độ pin .Giá khoãng.... 175k.
    Nếu trước khi cúp điện mà chất lượng nước tốt thì k sao .....
    Riêng mình thì khi cúp điện là 1 dịp để đem bông lọc đi giặt đấy...vì khi có điện trở lại nước sẽ cuốn chất thải xuống hồ trở lại trông kinh lắm....

Last edited: 24/5/07
  10. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình nghỉ nên mua cái oxy xài pin là khỏe nhất,loại tự động nếu cúp điện nó chuyển thành năng lượng pin liền thì hơi mắc còn loại thường cúp điện bạn mở máy lên cho vài hồ thì rẻ hơn chừng mấy chục ngàn thôi àh.

11. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Gặp lúc cúp đện mà mình k có nhà , hay trong lúc cả nhà đi vắng mà cúp điện thì máy tự động vẫn hay hơn chứ...với lại k phải loay hoay cắm phích khi cúp điện , k phải phiền ai nếu mình k có ở nhà lúc cúp điện và nhất là k phải phập phồng khi đi xa mà cứ lo ...k biết ở nhà có cúp điện k ?

12. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình thấy xài pin hình như ko tiện đâu,vì nó rất dễ hết pin khi ta cứ xài liên tục,tốt nhất là lúc cúp hãy bật máy chứ bình thường đừng bật,để xài cục oxy riêng hay xịt oxy ở máy lọc cũng được :blushing:

13. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Lúc cúp điện thì dùng điện...chớ ai dùng máy oxy pin bao giờ.....?
    ????????????????????????????????????
    [-( [-( [-( [-( [-( [-( [-( [-(

14. kien

kien Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Còn một cách: RÈN LUYỆN cho cá quen với cuộc sống không lọc/ôxy (cái này mới thử cho cá LH thôi nha!)

Tôi nuôi LH và chỉ bật máy lọc ban ngày (kg xài ôxy!). Tối 10h tắt lọc cho nghỉ. Tới sáng 7-8h bật lọc trở lại. Dĩ nhiên đầu buổi sáng cũng bị đục nước y như bạn SQ4 nói, nhưng chỉ 15-30phút là OK lại liền.

Như vậy, hàng ngày cá đã quen với việc sống thiếu lọc 8-10h/mỗi ngày. Nên nếu cúp điện thì cũng kg sao (vì ở SG ít khi nào bị cúp điện dài hơn 10 tiếng đồng hồ.

TÔI CHỈ NÓI VỚI LA HÁN THÔI NHA. BẠN NÀO THỬ VỚI CÁC LOẠI CÁ KHÁC (NHƯ CÁ DĨA) THÌ TUI KG CHỊU TRÁCH NHIỆM À!

15. quocthai_tamky

quocthai_tamky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nói thật với các bạn , sao các bạn lại quan trọng vấn đề ôxi quá vậy !
    Thật ra các LH cũng như các loài cá cảnh khác thôi , về vấn đề sức khỏe thì có khi nó còn khỏe hơn các loại cá cảnh khác nữa là . Điển hình là những con cá không lên đầu mình bắt bỏ hết vào hồ xi măng (không có ôxi à nha ) , nó vẫn lớn ầm ầm không sao cả . Hết .

16. buiminhnhut

buiminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cám ơn các bác đã giúp đỡ như vậy theo mấy bác là cúp điên khoảng 10h thì cá không bị chết , vậy là em đỡ lo rùi chứ vụ mua máy mà có gắn pin thì em kiếm o thấy rùi mấy bác cho em hỏi máy lọc có gắn pin thì bao nhiêu vậy chỉ dùng để xài tạm thời lúc cúp điện thui có rẻ không nhỉ chứ mới mua con cá la hán KC PLT là hết tiền rùi

17. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Bạn quên rằng môi trường trong hồ xi măng ( có thể ) gần như tự nhiên và trong các khe hở và mặt nhám đó có biết bao cái máy lọc vi sinh ( hệ vi sinh vật ) nên khác xa với môi trường bên trong hồ kín , Chưa tính mặt thoáng khí của hồ xi măng luôn thoáng hơn hồ kín ở trong nhà......

18. thuongthoi

thuongthoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ không sao đâu bạn, hôm qua nhà minh cũng bị cúp điên tù sáng đến 21h mới có nè, trong khi cá mình đang ngâm thuốc trị nấm nữa, không Oxy - không lọc - cũng không suởi gì cả. Đêm qua chỉ cho cây sưởi thôi vậy mà sáng ra cá vẫn bình thường, bạn cứ yên tâm đi LH co sức chịu đựng hơi bị tôt đấy.

19. catandtom

catandtom Member

Thích đã nhận:
    0
    Quan trọng là thể tích hồ / 1 con LH là thế nào. Ví dụ hồ 40cm, bác nuôi 2-3 con LH mà cúp điện 10-12h thử coi! không chết thì cũng ngắc ngư.
    Hồ nhà em 40cm, 1 con LH, cúp điện nguyên ngày mà không sao cả. Và khi cúp điện nên cho ăn ít lại, làm sao đừng để thừa là được rồi.