cứu 1 chú chim

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi no_fear, 8/2/10.

1. no_fear

no_fear Active Member

Thích đã nhận:
    8
    hôm nay mình dọn nhà thì phát hiên trong nhà kho có 1 chú chim non hình như mới đẻ hay sao ấy,hiên giờ minh để tạm trong một cái hôp bởi vì mình biết để ra ngoài thiên nhiên thì chú cũng chết :(,trước đây mình chưa nuôi chim bao giờ nên ko có kinh ngiệm gì hết.Các bạn có thể chỉ mình cách chăm sóc nó ko,mình sẽ làm những gì có thể làm cho nó,chứ vứt nó đi mình thấy tội nghiệp quá.Hình của nó đây :(nó vẫn còn mạnh lắm,bò lung tung được)

GHT and oocmit like this.
  2. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Chim thấy trong nhà nên chắc là sẻ con. Chim nở cũng được mấy hôm rồi. Chắc là bị rơi khỏi tổ do chim bố mẹ ra vào tổ không cẩn thận, hoặc do bạn dọn dẹp nhà ảnh hưởng làm chim bố mẹ hoảng thoát ra tổ nhanh hay tổ bị lệch khiến chim con rơi ra ngoài. Bạn nên tìm và xác định ngay tổ còn ở đâu để đặt chim con về chỗ cũ để chim bố mẹ nuôi dưỡng tiếp ( rất có thể trong tổ còn các con chim con khác nữa!).
    Nếu không thì cà nát và ngâm ngay vài hạt gạo trong nước cho mềm, rồi bón cho chim. Tuy nhiên, cám gà(+ nước) vẫn là thức ăn thích hợp(tiện và đủ dưỡng chất) . Mỗi ngày cho ăn 6-10 lần. Không biết bạn làm được liên tiếp ít nhất 3 tuần cho đến khi chim con biết tự ăn uống không?

3. no_fear

no_fear Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Cảm ơn bạn,mình đã mớm cho em nó được rồi,hi vọng là nó qua được,chứ lúc mình vào nhà kho đã thấy em nó nằm dưới đất rồi,ko biết tổ của nó ở đâu nữa~X(

4. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Quan trọng là phải giữ ấm cho chim con, ở độ tuổi này chim dễ chết vì lạnh, nhất là Sài Gòn độ này ban đêm trời lạnh. Cho chim ăn thì phải kiên nhẫn, nếu nó không há mỏ đòi ăn thì không đút, hễ ráng banh mỏ chim ra cho ăn thì chim sẽ chết ngay. Bạn làm như anh ngnghai nói là được, chim nhỏ như thế này nên dùng một que tre vót thuôn 1 đầu để móc cám và đút. Nếu bạn chăm tốt chỉ khoảng 1 tuần nữa là chim sẽ mở mắt và bắt đầu có lông ống.

5. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Theo mình nghĩ bạn nên cố gắng tìm cho được tổ để trả hắn về cho bố mẹ hắn nuôi là tốt nhất vì hắn còn quá bé. Nếu bất khả kháng phải nuôi bộ thì chúc bạn thành công.

6. no_fear

no_fear Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Đúng là mình không biết tổ nó ở đâu cả,mình đã cho nó ăn được rùi,và hình như lúc nãy mình cho ăn thì chim đã mở mắt :x

7. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Kinh nghiệm nuôi chim non mới nở của em là như thế này: Trộn cám cò với nước (Đừng có đặc quá, chim non ăn dễ bị nghẹn), vót một que tre dẹt (Đừng to quá không thì đút không vừa mồm chim). Dùng que tre đó để đút cám cho chim ăn. Thỉnh thoảng cho chim uống nước bằng cách mớm nước bọt cho chim (Có vẻ bẩn quá các bác nhỉ, nhưng ngày bé em toàn nuôi thế). Kiếm cái hộp nhỏ, lót vải để làm tổ cho chim. Đến lúc chim bắt đầu mọc lông ống, kiếm lá xoan về lót vào trong hộp, cách này sẽ giúp cho chim non nhanh mọc lông ống. Chúc bạn chăm sóc thành công chú chim non này nhé!

8. no_fear

no_fear Active Member

Thích đã nhận:
    8
    mình cảm ơn các bạn nhiều lắm, hiện giờ em nó mở mắt rồi,để mình theo dõi tiếp xem sao:)

9. blake

blake New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người,mình chính là nick no_fear nè,do nick kia bị gì post hoài không được nên mình xài tạm nick này nhé.Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ,mình đã cho ăn được rùi,hi vọng là em nó vượt qua được,em nó mới mở mắt rồi.À còn một điều nữa là mình cho nó ăn 1 lân khoảng bao nhiêu thức ăn,sao mình cho ăn hoài nó cũng ăn hoài ko chịu dừng,cứ mớm là nó há mỏ ra ăn thui^^

10. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Tức là nó chưa no nên nó muốn ăn tiếp --> cứ cho ăn tiếp.

bao giờ no, em nó sẽ tự dừng. Lúc đó có chạm chạm vào miệng, vào người nó cũng chả ngóc đầu há mỏ ra nữa.

11. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn đừng cho ăn no quá

Theo tôi chim non Diều (dạ dày ) rất yếu , ( nhưng nó không biết điều đó ) nên cứ đòi ăn hoài . Nếu bạn bón nó cứ ăn , đến lúc không ăn nữa thường là quá no- nguy hiểm lắm.( Có thể vỡ diều ). Bạn cho nó ăn lượng ít thôi . Nếu cám đã hòa nước bạn cho ăn mỗi lần bằng 2 hạt ngô ( bắp ) thôi. Bạn nên cho nó uống nước nữa, hút nước vào chi bơm tiêm hay bình nhỏ mũi sạch , sau mỗi lần ăn xong bạn cho nó uống 2-3 giọt . Mỗi lần chuẩn bị cho ăn bạn nên huýt sáo gọi nó, chim sẽ quen với tiếng gọi của bạn. Sau này khi nó biết bay bạn có thể thả cho nó tự kiếm ăn và gọi về được. Bạn có thể cho nó ăn thêm thịt ,nhưng phải nghiền mềm ra nhé /

12. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    không biết con này là chim gì nhỉ. mới đầu tháng 2 mà đã có chim non. lạ thật đấy vì e thấy tầm tháng 4 mới có mà nhỉ/

13. trandoanquan

trandoanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Chim non này đúng là Sẻ con đó bạn ơi, chúc bạn nuôi nó thành công? Nó sẽ ở với bạn khi lớn lên! Chúc vui!