Cứu: 7 màu nuôi trong bể thủy sinh bị còng lưng, xương sống cong

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi 3đuôi, 4/7/10.

1. 3đuôi

3đuôi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Xin chào anh chị em diễn đàn!
    Cá 7 màu trong bể thủy sinh mình nuôi cả gần 4-5 tháng mà bị lùn, rất chậm lớn! Lưng cá bị còng, xương sống cá nhìn từ trên lưng xuống bị vặn vẹo sang 2 bên (nhìn quái...dị lắm ạ :sick:)
    Mình đọc ở bài nào đó, bác Aquatichung nói là "nước cứng quá thì cá bị còng lưng" không biết có rơi vào trường hợp của mình không...
    Hồ thủy sinh của mình để nền trơ - không có lớp cát phía trên (nền tự trộn, một ít Bonbon 1 - đời đầu tiên + tracatu + đất sạch để một thời gian dài ngâm nước khoảng gần 2 tháng mới cho vào hồ)
    Vì mình đang thử nghiệm nên cây mình trồng trong ly nhựa, lớp nền rất mỏng khoảng 2-3 cm thôi, nước không hề thay, khá ít rêu hại.
    Một số thông số của hồ mình gửi lên luôn, hy vọng tìm ra được bệnh của cá...may mắn thì cải thiện thêm cả cây nữa ^^ (tham ghê)
    Hồ Dài Rộng Sâu: 35 x 35 x 40 cm
    Đèn Jebo 6 tấc 15W
    Lọc ngoài hovaten
    CO2: 2 giọt/s
    Mong ý kiến của mọi người (nhất là những bạn có kinh nghiệm về cây và cá :x)
    Mình cảm ơn!

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:11 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:53 AM ----------

Vì chức năng edit không còn nữa nên mình xin bổ sung thêm thông tin (hy vọng ko bị lỗi double post nhé)
    Thành phần nền: Bonbon 1 - đời đầu tiên + tracatu + đất sạch + Phân trùng quế
    Hồ mình setup được hơn 3 tháng rồi.

Last edited: 4/7/10
  2. 3đuôi

3đuôi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Có anh chị nào biết xin chỉ giúp e với! Em xin cảm ơn nhiều nhiều!

3. 3đuôi

3đuôi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Có anh chị nào biết xin chỉ giúp e với! Em xin cảm ơn nhiều nhiều!

4. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Rất khó có thể bắt bệnh giúp bạn. Kg hiểu cả đàn bảy màu bị như vậy hay chỉ có 1 con.
    Tình trạng cây cối lên ra sao hả bạn ?

Mình chỉ thấy lớp nền của bạn khá mỏng (2-3cm), bạn có thể đổ thêm (2-3cm) sỏi loại nhỏ nhất lên trên cùng. Và tại sao bạn kg thay nước ? Mỗi tuần nên thay 30% - 50% để cây có thêm dưỡng chất.
    Nước ở HCM được coi là nước mềm.

Bạn cho cá ăn gì thế, liều lượng thế nào ?

5. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Cá 7 màu còng lưng có thể là nhiều nguyên nhân :
    + Do gen của giống cá đó ko tốt, do bị lai tạo tùm lum nên mới thành ra giống đó
    + Do chế độ ăn uống kém
    + Do cá già rồi.

Theo tôi, bạn nên "trảm" những con bị còng lưng đó đi vì sớm muộn gì nó cũng chết, để lại làm ảnh hưởng đến giống cá. Giữ lại những con bình thường.

Tránh gặp lại lần sau :
    + Mua cá từ hồi còn non, không nên những con đã có màu sặc sỡ rồi
    + Mua cá thuần chủng
    + Cá nhốt riêng từng loài , ko cho lại tạo tùm lum.

longbeo and ndl like this.
  6. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    - Theo kinh nghiệm của mình thì chắc do bạn không chịu đầu tư mồi "xịn" đây mà :D nên bị vi khuẩn, virus tấn công.
    - @ hufahp: cá 7 màu để tạo ra được những con đồng huyết là cả 1 vấn đề đối với mình, vì thường thì nó chết ngay hồi con "thanh niên" nên bạn đừng sợ. Chứ đi mua cá hỏi con hàng thuần thì chỉ có nước "xách dép" chạy.
    Thân!

7. NgayThangNam

NgayThangNam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    đói, đói quá bụng xẹp, cong vào phần bụng, điều hay xảy ra ở mấy con galaxy kén mồi chỉ ăn bobo lăng quăng,.....mua giun cho nó măm đi

8. 3đuôi

3đuôi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cảm ơn bạn đã quan tâm!
    Mình ban đầu cứ nghĩ là thay nước thì làm mất đi chất dinh dưỡng có trong nước nên ko thay cho cây phát triển tốt. Nhưng hình như theo lý thuyết thì ngược lại nhỉ :p
    Đàn cá bảy màu mình nuôi nguyên 1 đàn cá con lên (cá mẹ rất đẹp) lúc cá mới đẻ gần 40 con, nhưng nuôi hoài thấy chậm lớn cực kỳ, cá cứ lùn lùn, ngắn ngắn (nên nhìn có vẻ mập) từ 40 con rơi rụng hết sau 3 tháng nuôi còn lại...2 con, nên đem 2 con này bỏ ra chậu cá ngoài trời thì lại thấy 2 con này dài người ra lại (bằng với cỡ con mẹ chỉ trong 1 tháng, từ 1.5cm giơ thì được 2.25cm rôi và cũng bớt bị còng lưng, uốn xương sống nữa => Vậy là nước trong hồ cũ có vấn đề phải không nhỉ ?
    Cây trong hồ thì chỉ có 1 loại cây (mình sẽ đưa hình sau) và rong đuôi chó là phát triển được, còn các giống cây khác thì đang lụi dần.
    Có lẽ mình phải làm lại phần nền thôi....
    Về thức ăn thì mình rất thường cho ăn, nên có thể nói là thức ăn đầy đủ, loại của thức ăn dành cho cá nhỏ của Cao Quý. 3-4 lần / ngày , mỗi lần cho ăn vừa đủ ko dư, ko thiếu (mình nghĩ vậy)

Cảm ơn lời khuyên của bạn, cá mẹ lúc mình chọn mua rất đẹp, và nguyên đàn 40 cá con mình theo dõi từ nhỏ đến lớn thì thấy rõ hiện tượng là cá chậm lớn, nên mình đoán rất ít khả năng là do giống...

9. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Muốn mua cá thuần thì mua đàn F1, F2 của anh em mua cá từ Thái hoặc Malai về. Chắc chắn còn xịn hơn cá mua tại cửa hàng nuôi nhốt tùm lum.
    7 màu mình chỉ cho ăn giun đỏ bình thường chả cong còng lưng gì cả. Bể chả cần lọc, sủi, đèn gì cả. Chỉ có cá và nước. Cá vẫn phát triển ầm ầm (Trộm vía) - Đợt nóng vừa rồi cũng ra đi khôi khối . hí hí

10. 3đuôi

3đuôi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Uh, lạ lùng vậy đó, trước khi nuôi trong bể thủy sinh, mình nuôi trong bể chỉ có nước và cá (nhiều lắm) nuôi như...nô lệ ý ^^ Thế mà nó lớn ầm ầm, còn lúc thử nuôi trong bể thủy sinh thì phát...sinh hiện tượng lạ :p Bể thủy sinh có vẻ khó hơn là nuôi cá nhỉ