cứu bể cá em với, ( cá bị nấm )

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi netthegio, 25/1/13.

1. netthegio

netthegio Member

Thích đã nhận:
    6
    [IMGo]http://i16.beta.photobucket.com/user/missyou2010/media/13142_zpsa0f19910.jpg[/IMgo]
    [IMGO]http://i16.beta.photobucket.com/user/missyou2010/media/13151_zpsbf959ad0.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://i16.beta.photobucket.com/user/missyou2010/media/13144_zpsd1c888f0.jpg[/IMGO]

đàn cá này của em lúc đầu có mấy con ngựa vằn bị nấm rùi bây h nó lấy ra cả mấy con khác rồi, bây h làm thế nào để trị vậy, giúp em với

2. catep

catep Banned

Thích đã nhận:
    35
    có nhiều cách bác ợ: dùng xanh metylen, muối ăn, thuốc trị nấm mua ngoài hàng cá lâu ko dùng nên quên mất liều lượng rồi, bác hỏi bác gôgle ấy....

3. netthegio

netthegio Member

Thích đã nhận:
    6
    bác chỉ cụ thể chút đc ko

mấy con này bị biểu hiện rõ nhất

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
  5. netthegio

netthegio Member

Thích đã nhận:
    6
    bể của mình có trồng cả cây thủy sinh. nên có cách nào hữu cơ hơn ko, muối chẳng hạn?? cám ơn vì đã giúp

6. sutulua

sutulua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Muối khoảng cỡ nửa muỗng cà phê đi ạ !
    Ra tiệm hỏi một chai thuốc trị nấm mỗi ngày cứ để khoảng 2 giọt ( quên là bao nhiêu mấy lít/giọt rồi ...) sau bữa ăn và chờ thuốc có tác dụng thì rút 3/4 nước rồi bơm nước vào và cứ làm như thế khoảng 2 ngày

7. kiemma

kiemma Member

Thích đã nhận:
    0
    Đàn cá nhà em cũng bị bệnh này, nấm trắng khắp mình và vây. Em đã thay nước và cho thuốc nhưng vẫn chưa thấy thuyên giảm.

8. chimcachomeo

chimcachomeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nhìn nấm trông kinh quá các bác nhỉ , giúp bác í đi kìa

9. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    bể cá riêng của mình toàn bị thế. dễ trị thôi mà, nếu bể cá ko có cây thủy sinh, hoặc có nhiều cây thuộc dạng khỏe, bạn ra Bốt Hàng Đậu cửa hàng nào cũng có thuốc trị nấm hiệu quả, 1 viên con nhộng màu xanh (hình như xanh mê ti len) về bóc ra đổ vào bể, để 1 hoặc 2 hôm rồi thay nước, khỏi hết, cá ko chết đâu, cây bị ảnh hưởng tí thôi. chả cần vớt ra làm gì cho mệt. Mình làm đến chục lần rồi, cá nhà mềnh ok hết (khuyến cáo ko áp dụng với bể thủy sinh)

10. thitgaluoc

thitgaluoc New Member

Thích đã nhận:
    1
    Trước nuôi secan, chúng cũng bị nấm như vậy, ra tiệm thuốc ,mua mấy viên metronidazol về. nghiền nhỏ, thả vào. bật sủi lên. chịu khó mỗi ngày thay tầm 30% nước. mấy ngày là hết.