Cứu Bồ câu hột lựu của mình với

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi nguyenthimythai, 27/8/06.

1. nguyenthimythai

nguyenthimythai Member

Thích đã nhận:
    0
    em BCHL của mình bỏ ăn 3 ngày nay,bên hông thấy có mấy chấm đỏ:( .Bắt lên quan sát thấy có vết lở và tại vị trí bị lở vảy xù lên.Mình cho tắm nước muối và ngâm thuốc Xanh nhưng sau 1 đêm vết lở phát triển gấp 4-5 lần:crying: .Vùng xung quanh vết lở đỏ lòm.Mong các huynh chỉ giáo.:D

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    dùng doxycylin thử xem...Tớ có 2 con bồ câu, đánh lộn lở mình loét cả ra ngâm thuốc thấy đỡ hẳn rùi !!!

3. chicaboilonton

chicaboilonton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu bị lở loét thì mình hay ngâm thuốc viên trắng hình bầu dục, loại có chữ W trên viên thuốc. Thậm chí nếu bị nặng thì ngoài việc ngâm thuốc, một ngày 2-3 lần bạn cần vớt con cá lên, bôi kháng sinh bột vào vết loét rồi thả xuống. Mình chữa như vậy đã khỏi được một con đĩa trắng, 1 con đĩa xanh. Sau khi lành vết loét, dần dần thịt sẽ đầy lên như cũ.

4. Ferrari

Ferrari Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hai ba cách biết dùng cách nào .một trong hai ,người nào có kinh nghiệm hơn thì chọn hi !

5. dc khanh

dc khanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bạn cho ăn gì vậy, có phải trùng chỉ không ? Tình trạng này bạn pha 1 viên MEGYNA( có chứa 200mg metrodinazol trên thuốc có chử M) + với 1 viên tetracilin 500mg cho 100l nuớc, bỏ vào chén cho tan hết rồi mới đổ vào hồ để khoảng 1 ngày rồi thay nuớc 1/2 mới rồi cho tiếp 1/2 luợng thuốc trên vào, khoảng 3 ngày cá sẽ khỏi.
    Có thời gian nên quan sát xem cá có bị sốc thuốc không nếu cá bơi dựng lên tứ tung thì phải thay nước liền
    Chúc bạn thành công và may mắn nhé.

6. nguyenthimythai

nguyenthimythai Member

Thích đã nhận:
    0
    Hic hic, cảm ơn các bạn, Đúng như DC Khanh noi, cá mình ăn trùn chỉ, nhu vay an trun chi thi dễ bi lở như vậy ah? no da die va sang nay rui :((. Mình đã bắt ra riêng khi phat hiện bệnh và đã thay nước 100% bể và sát trùng bằng nước muối. Vậy minh cần làm gì với những con còn lại trong bể đây? Nó có lây k?

7. dc khanh

dc khanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn hãy đọc lại những bài trước có nhiều kinh nghiệm hay lắm đó. Thay 100% nước là 1 sai lầm lớn nữa! Nên thay từ 30-50% thôi. Mình chắc toàn bộ cá của bạn đã nhiễm bệnh rồi chỉ chưa phát ra thôi, bạn thực hiện theo ở trên đi ( tính đúng tỉ lệ thuốc) và sát trùng luôn những dụng cụ mà bạn đã nhúng vào hồ cá bệnh nhé.
    Trùng mua về phải sát trùng trước khi cho ăn.
    Chúc bạn may mắn.

8. sonvv

sonvv Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đang chữa Cá của mình đây. Bịnh lở mình:
    - Phải tách riêng cá bịnh ra
    - không lọc nước
    - sục khí nhẹ thôi
    - Đổ nước vào hồ 0.5x0.5x0.2
    - cho muối ~ 100 mg
    - 2 viên metronidazol 250mg (hoặc 1 viên 500 mg)
    - 1 viên Tetra 250 mg
    - Ngâm như vậy khoảng 3 ngày đầu, mỗi ngày phải thay nước và thuốc
    - Mấy ngày sau thì có thể cho thốc ít đi (tùy vào việc quan sat cá đỡ đi nhiều hay ít)
    - khoảng 1 tuần lễ sẽ khỏi

Nhóm cá còn lại cũng dùng tỷ lệ thuốc như trên, nhưng chỉ cần ngâm 1 ngày để ngừa là đủ

Chúc thành công!

9. nguyenthimythai

nguyenthimythai Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn DC Khanh đã quan tâm đến vấn đề của mình.Sau khi phát hiện cá bệnh mình đã cho toàn bộ cá trong bể sát trùng bằng formol 35% với liều lượng 20cc/100l trong 20phút sau đó thay 100% nước đã qua sử lý than hoạt tính có độ ph~7 nên đảm bảo cá k bị sốc.Hiện nay mình đang ngâm 2 viên Metro trong hồ 1m.Vậy vẫn dùng tiếp thuốc như bạn tư vấn hay có thay đổi gì k?Rất mong tin bạn vì hồ cá của mình khá nhiều và rất đẹp nên sót lắm:crying:

10. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Trường hợp tiến triển xấu, bạn lấy vợt mềm bắt con cá ra dùng bông chấm thuốc đỏ sát trùng nó, nhớ là nhẹ nhàng và khéo léo đừng để thuốc đỏ lan ra ngoài chỗ chưa bị lỡ nhé. xong cũng lấy bông chấm một ít kháng sinh hoặc Rifamicin (thuốc trị lao dùng cho người) lên vết loét, cũng không nên để thuốc loang ra ngoài nhé, cho cá vào bể nước sạch và giữ vệ sinh. Nếu chưa khỏi thì hai ba ngày sau dùng tiếp 1 lần nữa. Chúc cá của bạn sớm khoẻ

11. nguyenthimythai

nguyenthimythai Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn tất cả các bạn.Hiện tại hồ cá của mình có vẻ ổn:blushing: Cám ơn nhiều.

12. dc khanh

dc khanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chúc mừng bạn đã vượt qua 1 thử thách lớn về nuôi cá.:applause:
    Bạn hãy quan sát tiếp những chổ bị lở mà xẹp xuống không tấy đỏ nữa là chắc chắn hết bịnh đó. Nhưng bạn hãy coi chừng bệnh này không phát ra trên tất các cá mà nó phát ra từ từ, bạn nên điều trị liên tục trong 3 ngày với liều lượng của bạn + thêm 1 viên tetra 500mg nữa .
    Còn cho ăn trùng chỉ thì khi mua về phải rửa qua khoảng 3 nước, trước khi cho ăn phải sát trùng bằng nước muối ( 1 chén nước+ 1 nhúm muối quậy tan bỏ lượng trùng cho cá ăn vào để 10 phút cho ăn, cá phải ăn hết trong vòng 15 phút nếu không hết vớt trùng ra bỏ).
    Chúc bạn thành công và may mắn nhé. :)

Last edited: 29/8/06
  13. Cadia

Cadia Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo như các bác thì như thế cũng tốt. Cá bị lở loét thì cứ nhẹ tay bắt lên chấm thuốc như chúng ta vậy. Có điều bạn nên dùng vợt lưới mền và làm nhanh tay lên. Chọn loại thuốc nào có chất dầu , lâu tan trong nước như cồn Iod, thuốc đỏ, bột tetra (chuẩn bị tăm bông chấm thuốc sẵn).... Trước khi chấm thuốc nên ngâm cá trong thuốc tím trong khoảng 5-10 phút. Làm vài lần cá sẽ khỏi.

14. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Thuốc tím đâu thể xài bậy bạ cho cá được bro?Lạng quạng cá đi như chơi ấy chứ...

15. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Chết rồi, em lam đức ở nhà mình cũng thấy một vết trầy nhỏ thôi, không biết có phải bệnh hay chỉ bị vật nhọn quẹt nữa. Nếu có bệnh mình có cần thiết phải tách riêng ra không vậy. trong hồ mình có để 1 cái núi trang trí ( có chảy cát ra đó)

16. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    THường thì lam và xanh đức nếu ta có móng tay và vôp tình làm xước cá hay có vật gì đó xước vào cá cũng gây nên 1 đường tương ứng thế đấy PHONG ơi nếu nhẹ thì ko sao đâu vì da của tụi này có 1 lớp sừng mỏng phủ lên , nhưng nếu mà ta thấy có vẻ nghiêm trọng thì tìm cách chữa ngay thui , trong trường hợp đó ta có thể dùng muối hột + nhiệt độ 29-31 độ và trong khi chữa thì ko cho cá ăn và để tốt nhất cho cá thì ta nên cách li với cá khác chung hồ.
    Trpng hồ bạn có tượng tranh trí bẳng vật cứng thế thì theo CÂY VỚI CÁ thì ko nên đâu, cá dĩa rất hay giật mình nếu ta vô tình làm nó bị động thì cá sẽ bấn loạn và ...ko hay chút nào ...đẹp thì có đẹp nhưng an toàn vẫn là yếu tố hàng đầu đó PHONG.

17. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Cám ơn Cây với Cá đã chỉ bảo, hồi sáng mình mới dọn sạch hồ luôn rồi, chỉ để sỏi lại thôi. Cho mình hỏi hồ ở nhà mình là n80 x c50 x r40cm, vậy lần đầu mình nên cho bao nhiêu muối vậy, nghe nói phải để từ từ cho thích ứng đúng không. Với lại nước nhà xài bằng nước giếng nên có màu vàng và đóng bợn màu trắng đục vào thành hồ, có cách nào giải quyết hay không

18. huy thanh

huy thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hi , cá dĩa của bạn đã đỡ bệnh chưa ? Mình rất thích nuôi cá dĩa nên đã nghiên cứu và đọc rat nhieu tai lieu , nhưng tình cờ mình có đọc tạp chí cá cảnh có đăng về việc chữa bệnh cho cá bằng máy zone và đã lần ra chổ bán máy được rồi nhưng giá thì khá đắt (450.000đ)
    được bán ờ tiệm cá ở đường Trần Hưng Đạo Quận 5 ,

19. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    CÂY VỚI CÁ được các thầy tiền bối trong hội cá chỉ lại là cho nữa kí muối hột cho 1000 lít nước đó ( bác LÃNG có nói là cho 200g muối hột cho 100 lít nước ) , theo kích thước đó và chỉ số mà CÂY VỚI CÁ đưa ra mà PHONG và anh em ta tham khảo thêm , dĩ nhiên là ta nên cho từ từ để cá thích ứng ....nhưng hãy tập cho quen ở thời gian gần nhất , nước giếng phải phơi đến 12 tiếng mới có thể dùng được nhưng theo CÂY VỚI CÁ thì nên phơi phơi tối thiểu trên 15 giờ lận

20. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Hà hà Phong đúng là có cơ mai được làm quen với Cây với Cá. Ông có muôi cá con không vậy. Phong mới lấy 5 con về nuôi thử coi chúng có chịu đựng được nuớc giếng không, cũng cho phơi 15 tiếng đó chứ, nhưng nuớc vẫn đục như nước phèn vậy đó. Bữa nào chắc phải mua thêmn 1 cái hồ nữa để sút rữa sạch hố đang dùng.