Cứu cá 7 màu của em T_T

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi RaisoMaster, 2/9/08.

1. RaisoMaster

RaisoMaster Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy con 7 màu nhà em mấy bửa nay kỳ quá. Tụi nó bỏ ăn ( trùng chỉ hay bobo đều hok chịu ăn) nằm bẹp dưới đáy bể, ko bơi lội tung tăng như trước nữa. Mấy bửa trước còn quậy lắm, vầy mà giờ nằm im, em lo quá.
    Hồ em sạch, thay nước đều đặng, trên mình cá ko thấy xuất hiện nắm hay bệng gì cả. Toàn thân cá bình thường, nước trong bể trong , ko có mùi hôi, mỗi ngày em đều hút thức ăn thừa, cặn, phân dưới đáy bể ra.
    Vậy tình trạng tụi nó bị sao vậy mấy anh. Cá con em nuôi trong bể khác, cá ông tiên bể khác nữa, chăm sóc cũng vậy, điều kiện sống y chang, nhưng chỉ có bể cá 7 màu bị như vậy thui, con nào cũng có tình trạng như vậy hết.
    Bể to cá ít nên em ko cho thổi oxy. trên mặt nước có váng mỏng như hok bit làm sao dể vớt sạch, em dùng vợt = vải vớt đở thôi, Mấy anh coi tụi nó bị sao chỉ gấp em với. ko lá tiêu hết:crying:

2. hoa_than_duong

hoa_than_duong Active Member

Thích đã nhận:
    4
    tụi nó ăn nhiều ko tiêu,hút phân cũng chừa lại chút it cho vi sinh sống

3. ImT

ImT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    có thẻ cá bị sình bụng rối, do bạn cho ăn trùng chỉ nhiều khi còn dính dơ.
    Hiện nay có rất nhiều loại thức ăn dành cho cá bảy màu, bạn thừ mua cho cá ăn xem sao.
    Bạn xem lại nhiệt độ có thay đổi đột ngột, nóng quá hay lạnh quá không.

4. yeuthiennhien

yeuthiennhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    nhà em cũng có 1 em mấy hôm nay sống trùn hẳng xuống, nằm rạp xuống đáy bể nhưng tới giờ vẫn khỏe, chi hơi khác thường, nếu bị bệnh thì chỉ 2 3 ngày là chúng nó die ngay chứ không sống đc lâu đâu, còn nếu sống lâu thì bác đừng lo

5. Kate

Kate Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá nhà mình lúc trước cũng bị vậy đó, sau khi thay nước xong được khoảng 1 ngày là tụi nó nằm im dưới đáy, không chịu ăn gì hết, qua ngày hôm sau lăn quay ra, die hết mấy con.

6. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Có thể do nguồn nước k phù hợp đấy bạn!Tốt nhất để nc lắng 1-2 ngày rồi lấy nuôi cá nhé, cũng k cần thay nước thường xuyên lắm đâu vì cá 7 màu là loài thích yên tĩnh.
    bạn có thể dùng 1 máy lọc (k đầu thổi ôxi) để cải thiện, với váng trên mặt có thể dùng loại vợt lưới nhỏ (có thể xài vợt artemia) để vớt

7. RaisoMaster

RaisoMaster Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks mọi người. May là tụi nó đỡ hơn rồi, nhưng vẫn chưa khỏe bằng mọi lần. Em cho nó nhịn đói 2 ngày rùi mới cho ăn lại. Đang nuôi trong hồ nhỏ, mới set xong cái bể ts giờ hok dám thả cá vô bể mới, sợ nó die quá. Huhu T_T