cứu cá dĩa của em với!

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi hlong123, 22/9/06.

1. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    xin anh chị em giúp đỡ,xem xét dùm bệnh tình con cá dĩa của em và cho em biết cách chữa cho nó!nó vẫn ăn uống bình thường nhưng hôm qua thì em để ý thấy nó bị nổi những vết trắng như vậy nè:
    [IMGo]http://img122.imageshack.us/img122/1166/p1040781rp1.jpg[/IMGo]
    hình của nó trước đây 2 ngày:
    [IMGo]http://img166.imageshack.us/img166/1508/p1040764qb6.jpg[/IMGo]

em chỉ vừa mới nuôi,chưa có kinh nghiệm.mong anh chị em giúp đỡ!

Last edited by a moderator: 1/10/06
  2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Cá của bạn bị nấm rồi, bạn ra tiệm cá mua thuốc trị nấm và dùng theo hướng dẫn ghi trên bao hoặc của người bán.

3. dc khanh

dc khanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào Bạn :)
    Trường hợp này bạn nên nâng nhiệt độ lên khoảng 30-32 độ C, mực nước cao 25cm thôi( để giảm áp lực nước cho cá),
    Cách 1: ra tiệm cá mua chai thuốc trị nấm của TQ hiệu GOLDEN RAINBOW ( chai màu xanh có nắp màu cam) liều lượng 10 cc/ 100l nước nếu cá lớn thì 15cc/100l nước. khoảng 3h thay nước đáy 1/2 lượng nước ( thay nước đáy vì nấm hay chìm dưới đáy )rồi cho thêm 1/2 lượng thuốc trên vào, thay liên tục 3 lần rồi lần thứ 3 để nước 1 ngày quan sát nếu không hết thì làm lại từ đầu .
    Cách 2: ra cửa hàng hóa chất mua 1 chai FOMALIN nồng độ 34-38%. Trị bệnh cho cá với liều lượng 2-2,5ml FOMALIN/100l nước, 12h thay 1/2 lượng nước rồi cho thêm thuốc vào.

Lưu ý: khi cho nước vào thì cho chảy vào từ từ thôi, cây sưởi để đúng mực nước và pha thuốc phải tính đúng liều lượng đó nghen.

Chúc Bạn may mắn và thành công nhé.:applause:

4. vuongssb

vuongssb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Sau khi đọc xong các cách chửa trị cho cá đĩa bị nấm do ăn trùng chỉ . tôi cũng là người mới nuôi vậy cho tôi hỏi có thức ăn nào khác ngoài trùng chỉ không ?

5. dc khanh

dc khanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cho ăn trùng chỉ thì khi mua về phải rửa qua 3-4 nước rồi sục khí để dành cá ăn dần, trước khi cho ăn phải ngâm bằng nước muối khoảng 10p rồi cho ăn, ăn không hết vớt ra bỏ.
    Ngoài ra có thể cho ăn tim bò+ tôm+thuốc bổ. Cá lớn cho ăn cá lóc nhỏ hoặc tép nhỏ sao cho vừa miệng cá là được thôi.
    Thân chào.

6. huy thanh

huy thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn muốn chắc hơn nữa thì chạy ra đường Trần Hưng Đạo sắm 1 máy ozone rồi chuyền ống vào hồ cá thì chắc chắn cá sẽ khong còn bệnh nữa . Vì khí O3 có tính diệt khuẩn

7. vuongssb

vuongssb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Cảm ơn bạn Khanh vì đã hướng dẫn cách xử lí trùng chỉ trước khi cho cá ăn .
    ừh quên nữa tui có một con cá màu xanh lam . trước đây khi mua về nó chỉ ăn cá rồng rồng nhỏ thôi nhưng không ăn trùng chỉ . còn bây giờ thì nó ngậm rồi phun ra . cho hỏi nó bị bệnh gì va chủa ra sao?.mong nhận dược câu trả lời . cảm ơn nhiều lắm lắm .
    thân chào.

8. huy thanh

Thích đã nhận:
    5
    Cá ăn trùn và phun ra là do cá ăn chưa quen và không thích ăn đó bạn ơi . Hãy để cá đói rồi cho nó ăn bằng trùn rồi từ từ sẽ quen thôi

9. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Máy ozon mình nghe nói là rất đắt đúng không. Một máy mình có thể chi nhỏ sử dụng nhiều được không vậy Huythanh.

10. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @minhphong: Máy ozon cũng rất đắt (~500K). Một máy mình có thể chia nhỏ sử dụng nhiều được chỉ cần bạn nối thêm ống vào.

Thân!
    :)

11. huy thanh

Thích đã nhận:
    5
    Máy Ozone duoc bán ở đường Trần Hưng Đạo và giá là 450.000 đ dược bán ở 1 tiện cá gần bệnh viện chấn thương chỉnh hình ( đối diện phía bệnh viện )

12. huy thanh

Thích đã nhận:
    5
    Máy ozone có ai mà sử dụng như máy oxy đâu bạn ơi ! thỉnh thoảng mới xài thôi ( bộ bạn định khử trùng cá luôn hả ) mình chỉ xài khi mới thay nước thôi hay 2 đến 3 ngày mới sử dụng 1 lần và mỗi lần chỉ có 15 phút thôi