cứu cá dĩa (rách đuôi)

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi minhhoang, 1/10/06.

1. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới tập chơi cá dĩa , em thấy tự nhiên vây bị rách te tua , không biết cá bị bệnh gì , em đã chữa cá bằng formal thì sau một lần chữa em đã thấy cá ăn uống bình thường trở lại rồi cá trở nên dạn người lại và ăn uống khỏe lắm nhưng vây cứ tiếp tục rách cá bị như vậy nghĩa là sao , mong anh em trên diễn đàn giúp đỡ làm cách nào để trị hết bệnh rách vây cho cá bây giờ trong hồ không có vật trang trí gì hết chỉ có cá với cá thôi và làm cách nào để cho vây đẹp trở lại

2. deepest

deepest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Re: cứu cá dĩa

có thể do cá gây sự với cá mới có chiến tích như vậy, bạn coi thử xem các loại cá trong bể có thươ2ng xung đột với nhau không .

3. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Re: cứu cá dĩa

thật ra bạn phải cho biết chính xác trong bể của bạn có những loại cá gì, thì mới can thiệp được^^, theo SB biết thì cá dĩa không cắn nhau tới mức thê lương đấy, và nếu bệnh thì vây sẽ bị ăn mòn, chứ không rách te tua^^

4. nguyenngocha

nguyenngocha Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn chắc chắn là đánh nhau rồi.Quan sát lại đàn cá chắc có một chú muốn làm thủ lĩnh đấy mà.Yên tâm đi nếu hồ của bạn nước tốt,cá ăn đều thì khoảng vài hôm là vết rách liền mới lại ngay thôi.

5. blackker

blackker New Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bác cho em hỏi cá em nó bị rụng mất duôi thì chữa sao ạ?

6. thienphucadia

thienphucadia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    theo cách diễn tả của bạn khó mà biết chính xác bệnh gì, nhưng theo mình thì khởi nguồn là bị nấm, bạn nên chú ý lại nhiệt độ, pH, và thay nước bao lâu 1 lần, theo mình bạn nên thay mỗi ngày 1 lần từ 20, 30, 40 .... thậm chí 100% như mình thì bạn nên làm nước trước khi thay, nhiệt độ ko quá chênh lệch 2 độ, pH ko quá 1 độ, chúc bạn thành công

7. kendyhai

kendyhai Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    17
    Các bạn ơi cho mình hỏi xíu, mình mới mang chục em cá đĩa về nuôi trong hồ, khoảng khoảng 6 ngày. Hiện nay mình thấy trong đám ấy có 3-4 em có dấu hiệu đuôi bị ăn mòn, làm biếng bơi lội, thích đứng 1 chổ, hay chui vào xó, đôi lúc hay nằm nghiệng góc 60 độ, màu thì xậm đi, ko chui ăn uống gì cả. Mong các bác chỉ giúp để cứu chữa chúng kịp thời. Cám ơn trước.