Cứu cá em với..........huhuhu cá em sắp die rồi

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi narisfrozen, 20/12/07.

1. narisfrozen

narisfrozen Member

Thích đã nhận:
    0
    Tình hình là cách đây khoảng 1 tháng rưỡi hồ cá la hán nhà em xuất hiện nhiều con trùng trắng nhỏ bơi trong nước và bám trên kiếng của hồ, thời gian đầu em thấy cá vẫn bình thường khẻo mạnh nên ko thay nước liền sau đó thấy hồ dơ và mấy con trùng trắng sinh sản nhanh quá nhìn sợ em thay hồ, sau 1 tuần lại bị nữa liên tiếp mấy lần như vậy. Sau đó 1 cá em bắt đầu bị sình bụng ỉa phân màu trắng. Em đã ra nhà thuốc mua thuốc theo chỉ dẫn của mấy chỗ bán cá, chỉ em mua viên gì như con nhộng bỏ vô nước, sau 1 tuần cá em vẫn ko hết
    sau đó em lại được chỉ mua thuốc gì đó trong vỉ , em bỏ chừng 7 hay 8 viên vô hồ khoảng 40l nhưng sau 1 tuần cá ko hết, lúc đầu nó vẫn còn khỏe ăn được, nhưng em ko dám cho an nhiều
    Đến nay đã trị bệnh đến hơn 1 tháng rồi vẫn ko hết, hiện nay em đã dùng thuốc trong gói hiệu gì em ko nhớ nhưng giá là 25 ngàn 1 gói, cách ngày bỏ 1 lần.
    Cá em hiện giờ ko ăn nữa,đã ko ăn gần nữa tháng rồi đầu xẹp, rất yếu rồi !
    Em hết cách rồi, mấy anh em giúp đỡ giùm em cứu cá em với
    Dao này trên người cá hay kéo sợi nhớt dài trên vây nữa
    Chắc sắp die rồi huhuhuhu
    Cá em nuôi được gần 1 năm rồi lớn hơn bàn tay 1 chút ah !
    Mấy anh em giúp dỡ giùm em !

2. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Anh phải nói rõ tên thuốc chư,xài nhìu thuốc mà thuốc nào cũng quên tên rùi thi ???????Anh thử mua viên fucaca bẻ nửa bỏ vào hồ thử coi

3. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bài này hình như bạn post ben kia rồi mà .định cho anh em tra lời mệt xiu ah....................

4. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hay là bạn liều mình dùng bơm tiêm chọc vào bụng cá hút ra để cá bớt sình bụng, rồi bơm thuốc ampi vào như bạn gì đó đã làm(quên nick mất tiêu rồi, hôm qua mình mới đọc được trên diễn đàn, hình như bài cũ rồi, bạn tìm thử xem),nhớ là mua thuốc ampi lọ chứ không phải viên. Liều thử xem, một sống hai chết, hết đường binh rồi mà!!! Hy vọng... hy vọng...hy vọng cá bạn qua khỏi năm xui, tháng hạn này.

5. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
  6. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn vừa bị sình bụng (có thể là viêm ruột) hồ bạn nuôi chắc không mở máy lọc thường? nước hồ có thể bị nhiểm bẩn nặng. bạn nên thay nước, vệ sinh bộ lọc bằng nước nóng. Bỏ muối nhiều, mởlọc khoảng mấy tiếng trước khi thả cá vô, rồi bắt đầu tham khảo các bài viết trị sình bụng. Vài kinh nghiệm cá nhân. Bạn nên kiểm tra lại trước khi thử cách của mình. Chúc cá bạn mau khỏe!

7. La Han Rong

La Han Rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mua smecta chơi thử xem...hay là cho nó nhịn ăn 1 thời gian dài xem sao//ko chết đâu mà lo!

8. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bệnh sình bụng thì... chữa ăn may thôi. Trong ổ bụng có đủ các cơ quan nội tạng, tim gan phèo phổi... biết nó bệnh ở đâu mà chữa ??? Chi bằng chỉ còn cách liều chích ra thôi.

9. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    những con trùng màu trắng bám trên thành hồ là trùng loa ken (mình đã từng bị và đem lên phòng thí nghiệm của trương xem dưới kính hiển vi)
    còn cá của bạn bị sình bung ko do mấy con trùng đó mà do nhiễm trung đường ruột(có thể đã ăn mồi sống mà bị nhiễm) bạn thử sử dung thuốc metronidazol(cứ ra hiệu thuốc tây hỏi họ chi 3 cho)
    còn mấy con loa kèn đó lỳ lợm lắm nếu siêng thì bạn rút hết nước hồ ra chà rửa rùi ngâm muối còn lười thi thả mấy em chùi kiếng va la xong ngay
    chúc cá bạn mau hết bệnh