cứu cá em với

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi heoquay, 19/12/06.

1. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    mấy anh ơi cho em hỏi tự nhiên cá em đang bình thường tự dưng lỗ mũi nó xuất hiện vết sưng rồi từ đó chảy mũ tới bây giờ vẩn chưa khỏi nửa có ai biết cách giúp em với.huhu:crying: hôm wa em có cho thuốc vào thì đã thấy hết nhưng em thay nước mới cho nó thì bệnh nặng hơn.em ko hiểu luôn.ai biết cách trị xin cứu giúp cá em.~X(

2. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thể là do nguồn nước của bạn có vấn đề rồi , nên kiểm tra lại độ ph xem sao , với lại bây giờ trời lanh , có thể cá bị bệnh sổ mũi , chúc bạn thành công

3. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    vậy cá của bạn có bỏ ăn hay có biểu hiện gì khác không.Rất có thể cá của bạn bị nhiễm ký sinh trùng, đầu tiên bạn nên thay hết nước và làm vệ sinh hồ thật kỹ. ngâm cá trong nước pha muối hột loãng khoảng 15 phút. dùng viên thuốc nâu mua ở tiệm cá kiểng pha vào nước hồ sau đó hãy cho cá vào. 2 ngày sau bạn thay nước sạch. chúc bạn thành công.

4. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Bạn heo quay nên quan sát cá kỹ hơn một chút.
    Và mô tả các dấu hiệu/triệu chứng rõ ràng một chút mọi người mới dám chẩn bệnh được. Tốt nhất là nên ghi rõ: bệnh bắt đầu phát khi nào, cách đây bao nhiêu giờ? Môi trường nước, muối, pH, hay cách cho ăn có gì thay đổi không? Trước khi cá bị chảy mủ ở mũi thì bạn/hay ai đó trong nhà có cho cá ăn gì lạ không, hay mấy đứa nhỏ ở nhà có đổ coca-cola hay nước rửa chén vào hồ kg.... (Bạn có thể đọc lại bài "Cá LH ăn phải gián tẩm Raid Max) của mình để rút ra cách viết mô tả tình trạng con cá. Nói chung quan sát kỹ và mô tả rõ ràng thì anh em sẽ dễ giúp đỡ hơn.

Còn theo thông tin hiện có của bạn thì mình chịu thôi. Kg dám chẩn đoán hay ra toa gì cả.
    Mong cá của bạn mau lành bệnh! Chúc may mắn.

5. heoquay

Thích đã nhận:
    84
    .hôm wa mình wan sát thấy rất nhiều những chú giun kim bé tí mình liền bỏ thuốc tím vào thì nhửng con trùng ở đâu chết rất nhiều.và mình dã0 bỏ thuốc vào thấy ca hơi khỏe nhưng vết mũ cũng còn.chắc mình phai đi mua htuốc nâu bỏ vào thêm.cám ơn các bạn rất nhiều.

6. rarefish-VN

rarefish-VN Banned

Thích đã nhận:
    0
    ihihih heoquay coi chừng thuốc tím ảnh hưởng đến cá đó màu này thì cá bệnh rất là nhìu ko hỉu lý do nữa..nếu cá của bác như vậy chắc có con víu rồi,heoquay đừng bỏ mấy cái thuốc đ1o nữa thử để cái ống sưỡi xem có chuyễn biến gì ko????chúc heo thành công overkill

7. heoquay

Thích đã nhận:
    84
    cám ơn các bác cá em hôm nay da khỏe nhiều rồi ah.em ra cao quý hỏi thì người ta cho một loại thuốc lạ lắm của đài loan.20k.rồi bỏ vào thêm chút ampi nữa cá khỏe hơn và hinh như đã khỏi.các bác ơi em mới biết được thêm một kinh nghiệm cho cá khi đang bệnh ạh.mình vẫn cho cá ăn bình thường lăng quăng và đó cũng là phương htuốc trị bệnh đường ruột rất hữu hiệu đó.