Cứu cá em với

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi npkhanhduy18, 22/4/06.

1. npkhanhduy18

npkhanhduy18 Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có nuôi 4 con cá dia co 3-4 cm , khong hiêu sao có 1 con nguời lúc đen lúc sáng ,bung nó trông có vẻ hơi căng phồng lên ,có lúc thì nó bơi linh hoạt , có lúc nó nằm 1 chổ , ngả nguời nằm xuống đáy hồ , các bác xem có phải nó bị đường ruột khg , có cách nào trị khg , các bác giúp em với ... nhanh lên các bác ơi :confused:

2. keyeuca

keyeuca New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của bạn bị đường ruột rồi,bạn ra tiệm cá cao quý ở đường T.H.Đạo Q5 mua thuốc đi.ở đó bán thuốc được lắm.

3. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Thời tiết lúc này, cá rất hay bị sình bụng, bụng trướng to rồi chết.
    Bạn cho muối hạt vào hồ và có thể kết hợp với thuốc trị đường tiêu hóa của hãng Jin di (thuốc này có vỏ bao màu tím) và tạm ngưng cho ăn 1-2 ngày sau đó cho ăn lại bằng loăng quăng với lượng ít hơn, cần lưu ý tránh tình trạng thức ăn dư thừa, đặc biệt là vào ban đêm và tránh tình trạng tội nghiệp chúng khi đòi ăn. Còn nếu vẫn chết thì đem chôn . Adidaphat

Last edited: 24/4/06
  4. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Ơ? Em tưởng dùng công thức muối+hành phi+chảo dầu+ Aji ngon chứ ạ?
    ăn giòn phải biết cứ như cá bơn á!

5. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cá chết rồi nó tanh khiếp lắm ông ạ. Chiên là chiên những con đang tươi tỉnh như của em ấy, chứ chết rồi thì khiếp lắm, anh chả dám...........

6. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Cá chết mà bác tái sử dụng lại sao , trời ạ nhớt nhau nó rủ nhau kéo ra cả đám tởm chết luôn , cá nhà em mà có die thì em cho nó làm bạn với đám mèo luôn , thấy bọn mèo nó ăn cứ như là ăn cao lương mĩ vị ấy, nhắm nháp phần mình chừa lại phần đầu . 1 cái chết thảm

7. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    úi giùi...
    các bác cứ canh me nó vừa nghiêng 1 phát ko còn cục cựa,hơi thở yếu là khẩn trương cho lên chảo ngay...
    ăn cho biết mùi vị là chính...:D

8. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    nhà em có 1 con bị như thế nài khoảng gần tuần rùi...em cũng cho thuốc ngay nhưng mà là cái loại mầu xanh xanh ý..chắc thuốc đó tổng hợp nên tác dụng ko mạnh..con cá mãi ko khỏi nhưng mà giờ thì thấy nó khá tươi mầu rùi..bơi lội cũng khá ko còn chịu nắm yên nữa...ăn cũng bắt đầu ăn 1 ít tuy nhiên em đang để ý thì hình như phân cá vẫn trắng...phải làm sao bây giờ ạ??? các bác chỉ giùm cái ạ ?? hii thank

9. tthieu

tthieu New Member

Thích đã nhận:
    0
    xin cho em hỏi con cá của em mới vừa đem từ tiệm về bữa đầu nó còn bình thường sang bữa sau tự nhiên nó cứ bơi sát mặt kiếng và bơi lên bơi xuống liên tục là sao ạ nó có vẻ bồn chồn không yên và xin cho em hỏi thêm là hồ nhà em có rải sỏi làm sao cho nó an dược em nghe noi cá dĩa thích ăn dưới đáy có đúng không em cho nó ăn trong phễu đặt gần đáy có được không ạ xin chỉ giúp em với

10. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    bữa sau của anh là khi nào ạ..có thể là con cá mới về còn đang sợ mà con cá đó sung nên bơi khỏe thui..hoặc có khả năng cá đói...còn chuyện cá đĩa ăn đáy ở đây tức là cá thích thổi vào cát để sục thức ăn và cát lên sau đó đớp lấy phần thức ăn..=> nếu anh để cái phếu đựng giun thì nên để ở cao cao để cá bơi ăn cho tiện ko bị vướng vào đáy..còn cho thức ăn viên thì viên nào rới xuống đáy cá sẽ tìm theo mùi mà xử lý!! anh cứ cho ăn nhiêu + quan sát là hiểu tập tính của cá ngay ý mà !! chúc anh có bể cá đĩa đẹp !!!
    à mà còn điều nè anh nuôi 1 con đĩa thui à?? nên nuôi theo đàn từ 4 con trở lên cá sẽ vui hơn và nhanh làm quen bể cũng như kích thích cá ăn nhiều !!

11. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Nếu tớ ko lầm thì nó đòi ăn đấy...
    mấy con nhà tớ cũng thế, gặp tớ lại gần hồ thì thể nào cũng nhao nhao lên lại mặt kiếng bơi lên bơi xuống đòi ăn...

Còn ko thì xem lại chất lượng nước thử xem....

Đúng là cá dĩa thích ăn dưới đấy, nếu là đáy có cát thì chúng sẽ thổi cát để ăn trùn,bọn dĩa mình cũng thế.
    Nếu bạn đặt phễu thì đặt ở đâu cũng được, lưu ý là bọn nó nhiều khi ăn tham sẽ kéo nguyên 1 cục trùn bự ra khỏi phễu rùi lại ko nuốt hết được nên phun ra 1 mớ, lẫn xuống sỏi thì hơi phiền...
    chúc bạn vui!