Cứu cá em với !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Billykid, 9/6/06.

1. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Tối hôm wa em thay nc 1/2 hồ, bình thường em thay 1/3 mà tại dơ wa nên thay 1/2. NC mới em cho chút xíu muối, sau đó em cho 2 giọt thuốc ngừa nấm (lọ nc màu xanh 5k ko nhớ tên).
    Sau 2h cá lờ đò có, trên mình cá em thấy nhớt cá. Em thay nc liền --> 1/2 nc hồ
    9h sáng cá vẫn như vậy ko khá hơn đc, em nghĩ là cá bị sock tại thuốc nên em thay rút bớt nc ra, thêm ít nc mới vào trong hồ còn 1/2 nc.
    Tới 3h chiều cá vẫn vậy ko khá hơn, lờ đờ, màu trắng nhách, thở từng chập, nhớt thì hình như ko lên nữa.
    Em mở sục khí MAXIMUM tới 7h tối tình hình vẫn thế. Mong các giúp đỡ cá em bị gì, cách nào cấp cứu.

2. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    @Billykid :cần xem lại độ pH của nước gấp , cá la hán thích hợp với pHtừ trung tính đến hơi cao , bạn đã sữ dụng nước giếng chưa qua xử lý ? Nếu đúng vậy thì bỏ vào hồ san hô vụng nhiều nhiều cũng được , nước sẽ tăng pH từ từ , đừng quá vội sẽ gây sốc pH thêm lần nửa .

3. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    có thể pH cao hay nhiễm khuẩn anh nên xem lại nước rồi xử lí

4. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bạn thay nước máy hay nước giếng, nếu nước máy bạn phải mua thuốc khử clo, nếu nước giếng bạn phải thay nước khác đả sử lý kỷ và xục khí thiệt nhiều.

5. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Thay 1/2 là hơi nhiều. Nếu nguồn nước mới thay có vấn đề thì cá bị sốc là phải.
    2 giọt thuốc ngừa nấm cũng có thể là nguyên nhân gây sốc cá. Những loại thuốc này ít khi xài nên để dành lâu có khi quá đát thành... thuốc độc, nguy lắm!
    pH thấp chưa chắc gây sốc cá nhanh như vậy, bạn kiểm tra lại và xử lí sau. Trước mắt là cấp cứu!
    => Cấp cứu bằng cách bắt cá vào một thau / xô nước thật sạch, đừng cho gì vô cả, xục oxi mạnh và nếu cho lọc được càng tốt. Trong khi đó xử lí nước hồ lại cho kĩ chờ cá bình phục thôi...

6. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Sáng nay mừng wa trời cá đã có dấu hiệu hồi phục. Con châu rồng đầu xẹp gần 1/2.
    Em sẽ rút kinh nghiệm thay nc lần sau, nhà em sài nc giếng mà nc giếng thì lúc vậy lúc khác.
    Như anh chaulahan nói rất có thể là thuốc bị biến chất làm cho cá bị tuột nhớt, muối nếu cho nhiều wa cũng như thế.
    Ngoài độ Ph ra ko bít có còn yếu tố nào of nc có thề ảnh hưởng đến cá, làm cách nào để kiểm tra và khắc phục. Anh nào bít chỉ em luôn :D
    Cám ơn mấy anh đã giúp đỡ.

7. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình nghĩ thì nó bị ngộ độc thuốc ngừa nấm đó,vì mấy lần trước thay có bị sao đâu bây giờ cho thêm thuốc vào là bị mình nghĩ cá ko bị sao thì đừng nên cho thuốc tùm bậy vào làm cho nó bị ngộ độc mình nghĩ cá cũng giống như người vậy đó có bệnh thì uống thuốc ko bệnh thì ko uống chỉ vậy thui các bác thấy mình nói đúng ko.

8. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    thế bác gặp hên rồi có mods giúp đở nhé. Lần sau cẩn thận đừng ẩu nữa nhé.

9. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    100% là do nguồn nước giếng rồi.Nhất là ai ở GV thì phải coi chừng đó.Còn chuyện ngộ độc thuốc trị nấm thì ko phải đâu.Cái lọ bro billykid nói có phải lọ nuoc màu xanh,có hình 2 con cá vàng ko .Nếu đúng lọ đó thì chỉ đề dùng làm trong nước thôi.