Cứu cá em với

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi deamon_ip, 31/7/06.

1. deamon_ip

deamon_ip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Đàn cá nhà em bị nấm,em tách riêng và ngâm thuốc,bây giờ có đến 3-4 con bị đục mắt,vây thì bị ăn tơi tả,làm sao đây??

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    vậy bây giờ nên cho muối hột vào hồ giữ nhiệt độ ở 29-32 độ hay co thể dùng tetraxilin hay metronidazone liều là 500/50 lít nước , thay nước èm theo, tyhay lần 1/4 nước trong bể ...trị xong có thể cho muối vào để ổn định///

3. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nặng thế thì khó lắm,nhưng bác cứ thử làm theo cách của em nhé
    -Cách điều trị có hiệu quả là ngâm cá trong một chậu nước tắm mặn. Người ta hòa tan muối tự nhiên trong nước ngọt. Nồng độ cho một lần ngâm như vậy với thời gian ngắn (từ 15-30 phút) là 15-30g trong một lít. Muốn điều trị dài ngày, cần dùng 7g/lít. Có một số phép chữa đặc biệt khác.
    -còn cách khác là vào bệnh viện mua phóc-môn,cứ 100lít nước cho 1cc phóc-môn=>đây là cách cuối rồi đấy,cho cá tắm trong 30 phút rùi thay nước,ngày tắm 3 lần,chữa trong 3 ngày,chúc cá bác khỏe lại

4. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ngâm thuốc cá đến độ cá tuột nhớt và mù mắt là quá liều và quá thời gian
    Cần rút kinh nghiệm cho lần sau
    Nuôi cá Dĩa la vậy mà.
    Bạn thay nước mới 100% và quan sát thế nào, thôi tôi thì không cần ngâm thuốc gì nữa hết

5. deamon_ip

Thích đã nhận:
    8
    cám ơn các bác,không biết mắt có trong trở lại không và đuôi có mọc lại không??

6. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    em nói anh đừng buốn chứ anh đổ thuốc gì mà con cá phù mắt và tưa vây chắc nó chết quá con la hán nhà em củng vậy em tham đổ nhiều thuốc nên bị mù 1 bên mắt và bây giờ tàn phế luôn bơi chậm và ăn ít lại nhưng nó vẩn còn sống

7. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    nghe anh Linh deamon ip nói thì là dùng cái loại thuốc viên con nhộng vỏ ngoài mầu nâu..khi hòa vào nước ra màu xanh ý à..anh ý ngâm thuốc trong hồ khoảng hơn 100l thì có nhiều quá ko ạ ?? em nghĩ chắc là nhiều roài..chỉ cần 1 viên hoặc 2 viên là cùng đúng ko ạ ?
    ngoài ra có 1 ý mà ko chỉ anh ý mà em cũng đang muốn hỏi là các viền trắng đục xuất hiện ở rìa của vây khi vây bị rách..lũ cá nhà em đánh nhau nhiều nên vây hay rách lắm...em để ý mỗi khi mọc vây chúng thường có viền trắng ở chỗ vây mọc xong khi mọc hết roài lại hết..liệu đây có phải giống như hiện tượng người mọc da non ở chỗ vết thương ko ạ ..hay là 1 loại nấm gì đó..rất mong được mọi người giải đáp !!

8. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo MQ bạn chưa có kinh nghiệm đừng nên tắm cá vì làm cách này nhanh hết với người có kinh nghiệm nhưng nhanh chết với những người chưa. Hình như theo mynlove thì bạn dùng thuốc nâu đúng không? Thuốc nâu theo mình thì ít sốc nhưng phải dùng đúng liều hướng dẫn mới hết được. Mình nhớ không lầm thì 1 viên chỉ dùng 25 lit nước ngâm 48 h thay 1/3 nước mới cho thêm 1/2 thuốc mới tiếp tục ngâm 48 h sau mới thay từ từ nước mới. Nên để sưởi nhẹ 32 độ thôi. Cá bạn dạng nấm ăn mất kỳ mất vi, mình đã thấy tiền bối chữa bệnh này cho một con trụi lũi lòi cả xương kỳ dưới ra nhưng khi hết mọc lại bình thường hơi lệch bông tí.
    Bạn yên tâm nếu chữa hết thì cá tự mọc trở lại cả.
    Chúc cá bạn chóng bình phục.

9. linkcachoi

Thích đã nhận:
    4
    Bác ơi,em mua cả vỉ 14 viên của nó nè cái thuốc pha vô nước xanh lét 7 nghìn 1 viên phải ko:confused: :confused: ,trong hướng dẫn thì 1 viên chỉ dùng cho 20 lít(tương đương 5 galon) nước thui.Cho nên,để chữa cho đúng liều lượng,các bácnên cho cá ra bể 20 lit,pha 1 viên vô và cho thêm muối theo liều lượng 7 g/1 lít(nồng độ 7/1000).đảm bảo mấy bệnh như nấm hay đốm trắng hêt ngay:-* :-* :-* :-* :-*

10. linkcachoi

Thích đã nhận:
    4
    Đó là do cá bác chiến nhau tranh gái nhiều quá :laughing: nên vây bị tổn thương là nơi làm vi khuẩn xâm nhập,gây nấm nhưng có thể do bác thay nước đều hoặc cá bác có sức đề kháng tốt nên ko sao cả.Em trích nguyên văn trong tranghttp://www.vietlinh.com.vn/langviet/cayhoacacanh/cacanh/nuoicacanh/benhcacanh.html nè:
    6. Bệnh thối vây, đuôi.

Sự thoái hóa của các mô nằm giữa các tia của vây do sự nhiễm khuẩn thường xảy ra dễ dàng hơn nếu phẩm chất của nước xấu. Vây cá cũng có thể bị thiệt hại do những khi bắt cá bằng tay không khéo léo hoặc do các cá khác cắn vây, khiến cho sự nhiễm khuẩn có chỗ phát sinh trên những phần bị thương. Để điều trị, phải làm sao cho nước được hoàn toàn trong sạch, luôn luôn xem xét đến các điều kiện bảo quản và vận hành của bể. Nếu bệnh phá hoại ở phần đuôi của cá, sự trị bệnh rất tốn kém. Có thể dùng các cách điều trị trên cơ sở của Acriflavin và của Phenoxethol thay cho các phương pháp phẫu thuật.
    ***** Bác chú ý nhé:cái chất Phenoxethol có trong cai thuốc con nhộng màu nâu,pha vào nước xanh xanh đó

11. deamon_ip

Thích đã nhận:
    8
    cám ơn các bác,có 1 con bị xưng mang bên trái,liệu có cứu được k ạ

12. linkcachoi

Thích đã nhận:
    4
    Xưng mang là bệnh nặng roài đó,chỉ có cách cho 1 liều kháng sinh của người vô + muối theo công thức 7g/1lit(nồng độ7/1000).Chúc cá bác khỏe lại à

13. deamon_ip

Thích đã nhận:
    8
    đã chết 1 con cá đĩa trắng to,tiếc quá,người có những vết đỏ ửng và có chỗ bị rách cả 1 mảng thịt,k hiểu tại sao???

14. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    kháng sinh này là gì vậy...kháng sinh cho người nhiều loại lắm...cụ thể là loại nào có thể nói rõ ra được ko?? metronidazol được ko ??lần sau chú ý viết bài nha

15. deamon_ip

Thích đã nhận:
    8
    Con cá bị xưng mang bên trái không hiểu nó là bị xưng mang hay bị cái gì mà nó vẫn khỏe,vẫn bơi tung tăng.