Cứu cá em !

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi new fish, 30/5/06.

1. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá em bị nổi mụn ở đuôi, do đuôi màu đỏ nên mụn đỏ lun, em chả biết bệnh gì em đang nui nó hồ 60*40; có vách ngăn, đang nui 1 thằng nữa ( Chưa có dấu hiệu bệnh ). giờ phãi làm sao, cứu thằng king nhà em với :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying:

2. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Cá của mìng cũng bị giống vậy nữa :crying: và theo mình biết thì cũng có nhiều người bị nữa ~X( ~X( Mình không hiểu sao dạo này lại bị nhiều như vậy nữa ?? Không biết có phải do nguồn nước hay có dịch hay không ?? Mong các bác chỉ giúp mình cách chữa trị luôn nha , mình cám ơn

3. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    bạn ra Cao Quý (808 Trần Hưng Đạo) mô tả bệnh tình của chú cá, chủ tiệm sẽ có thuốc cho bạn chạy chữa, nhớ hỏi kỹ và làm theo đúng hướng dẫn nha.
    chúc cá 2 bạn nhanh hết ghẻ.

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Các bạn ơi loại thuốc này có chữa được bệnh của New fish và anhdung82 không. Loại này chữa được bệnh kênh vẩy, nấm còn bệnh trên mình không biết chữa được không nữa.
    Thuốc Metronidazol do Công ty cổ phần Dược phẩm Nam Hà sản xuất có bán tại nhà thuốc tây. Hồ 0,6 x 0,4 x 0,4m có thể bỏ vào hồ 1/2 vỉ = 5 viên, không cần rút bớt nước hồ.
    Mặt trước vỉ thuốc.
    Mặt sau vỉ thuốc.

5. new fish

Thích đã nhận:
    0
    Vậy cho em hỏi loại này ở Nguyễn Thông có bán o và bao nhiêu 1 vỉ, có cần bắt thằng hàng xóm chung hồ ra o ??????

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    :laughing: Đây là thuốc chữa cho người mà nhưng có thể chữa được bệnh cho cá nữa nên mọi người mới dùng cho cá. Khi dùng cho viên thuốc vào hộp lọc là ok. Nếu cho trục tiếp vào hồ sợ con cá nó ăn vào bụng cả viên là die luôn vì quá liều. Cửa hàng thuốc tây có bán, cửa hàng bán cá không có bán. Thân.

7. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bạn nên bỏ muối và nâng nhiệt độ trong vài ngày thử xem sao(khoãng 32 độ).

8. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Bạn ra tiệm thuốc tây mua 1 chai Xanh Methylen nhỏ vòa hồ khoảng 20 giọt sao cho nước trong hồ xanh giống như nước biển là được, cho thêm muối vào hồ.
    Metronidazol dùng như cách của GHT chữa cá bị sịnh bụng rất hiệu quả, còn ghẻ, nấm thì không có tác dụng.

9. new fish

Thích đã nhận:
    0
    Thuốc đó bán ở đâu vậy anh CV ? Bao nhiu ? Sử dung sao :confused: :confused: ===>:mad:

10. CONGVINH

Thích đã nhận:
    23
    Cứ ra tiệm thuốc tay nói mua 1 chai Xanh methylen (dùng trị ghẻ cho người), giá khoảng 1.500 đ/ chai, nói mua loại không pha Iốt. mua về cứ nhỏ thẳng vào hồ cho đến khi thấy nước xanh là được, lỡ có nhiều một chút cũng chả sao. Hiện tại mấy ngày nay không biết có phải do nguồn nước hay bị dịch bệnh, cá của anh 4 con bị nổi mụn ghẻ, có con trên mình, có con trên kỳ, đuôi. Bằng cách này đến nay đã ổn rồi.
    Xanh Methylen có tác dụng sát trùng nước cũng rất tốt, bình thường cá không bị bệnh nhỏ vài giọt vào hồ, nước có màu xanh đẹp lắm.
    Metronidazol loại của VN sản xuất khoảng 2.000đ/vỉ còn nhập khoảng 2.500 đ - 3.500đ/vỉ. Không cần bắt anh hàng xóm ra đâu.
    Không sao đâu, loại này mình thường dùng lắm, cứ thả cả viên vào hồ cho tan từ từ, đã từng chứng kiến khi thả vảo mấy anh háu ăn nhào zô xơi cả viên nhưng ngay lập tức phải nhả ra.

11. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bác CV ơi cho em hỏi 1 tí nha: em ra tiệm thuốc mua lọ Xanh Methylen thì người ta bán cho em lọ Milian và bảo rằng đó chính là XanhMethylen ?? Có giống nhau không vậy bác ?? Mà sao mình không mua thuốc trị nấm hả bác ???Mà em mua vỉ Metronidazole tới 6000/vĩ lận, người bán nói thuốc này có tác dụng kháng viêm ???

12. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Metronidazole có nhiều loại lắm...của VN thì rẻ,của Ấn độ thì cở 4000 - 6000 1 vĩ.Còn công dụng của nó thì có thể bạn xin tờ hướng dẫn sử dụng,còn theo mình biết thì nó là 1 kháng sinh có phổ kháng khuẩn rộng..nên có thể dùng cho nhiều trường hợp bị nấm ngứa hay nhiễm trùng.Nhưng vì nó là ks thế hệ cũ ko còn tác dụng nên ít người sử dụng nó.Cái này là do những người bán cá truyền miệng nhau mà sử dụng cho cá thôi.Còn về liều lượng thì ko ai biết chừng..chủ yếu do kinh nghiệm truyền tai nhau thôi...nhưng hãy nhớ cẩn thận vì ko phải con cá nào cũng chịu được liều như nhau đâu.Mình đã từng bị die 1 em lớn vì quá liều rồi,trong khi con nhỏ cũng ngâm như vậy mà ko sao .
    Còn xanh methylen bạn cứ ra tiệm nói họ bán 1 lọ thuốc xanh bôi là người ta đưa cho(nếu mình nhớ ko lầm thì đúng là milian ,bạn có thể xem thành phần có ghi trên chai để biết nó có phải là xanh methylen ko.).

13. manh6680

manh6680 Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn tách nó ra đi và thay nước lại,bỏ muối hột vào coi có tác dung zì không

14. CONGVINH

Thích đã nhận:
    23
    Cái này thì trúng nghề rồi, cho nổ tí xíu nha: Metronidazol thực chất nó là thuốc điều trị bệnh Lỵ Amibe (kiết lỵ) ở người, Và trong một số phác đồ điều trị bệnh nhiễm trùng nặng người ta phối hợp Metronidazol với 1 loại kháng sinh khác để làm tăng tác dụng của Kháng sinh kia thôi chứ bản thân nó không phải là Kháng sinh, nó cũng không phải là thuốc trị nấm...
    Milian đúng là Xanh Methylen rồi. Cá của mình (4 em) hiện đang điều trị bằng Xanh Methylen đến nay đã khỏi hẳn được 3, còn 1 em cũng bớt được 80% rồi.