CỨU CÁ NHÀ EM VỚI !!! CÓ LẼ BỊ NẤM

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi blueice, 23/9/08.

1. blueice

blueice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    TÌNH HÌNH LÀ HÔM WA VỀ NHÀ THÌ THẤY EM CÁ NHÀ MÌNH BỊ NỔI VÀI ĐỐM TRẮNG NHỎ LI TI NHƯ BỌT NƯỚC Ở TRÊN GÙ HIC:-S..HÌNH NHƯ SÁNG NAY THẤY NÓ LAN XUỐNG MẶT THÌ PHẢI~X(,ĐỐM TRẮNG NHỎ QUÁ CHỤP HÌNH LÊN HỔNG THẤY NÊN HÔNG POST HÌNH LÊN DC MONG MẤY BÁC THÔNG CẢM.~X(
    HÔM QUA ĐÃ THAY 1/3 NƯỚC HỒ VÀ CHO THÊM MUỐI VÀO CÒN CÂY SƯỞI CHẮC CHIỀU NAY VỀ MỚI MUA ĐC:(..KO BIẾT ĐÓ CÓ PHẢI LÀ DẤU HIỆU CỦA BỆNH NẤM KO NỮA ....MONG CÁC BÁC CÓ KINH NGHIỆM CHỈ EM CÁCH CHỮA TRỊ VỚI ,BỆNH NÀY CÓ NGUY HIỂM LẮM KO HICCCCC.:confused:
    THANKS CÁC BÁC TRƯỚC

2. kimphatai07

kimphatai07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Nên vớt cá ra và thay toàn bộ nước, lọc sau khi vệ sinh thật kỹ.
    Nếu dùng muối và sưởi không hết thì mua thuốc trị nấm về ngâm.
    Nếu nước bị nhiễm bẩn nhiều thì rất nguy hiểm vì vây, kỳ, đuôi sẽ bị ăn rất nhanh.
    Chúc cá bạn mau khỏi!

3. dylan6622

dylan6622 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    364
    1 người k biết gì đừng chỉ bậy

1 sai lầm chết ng cho những ng nuôi cá bi nấm đó là thay nước quá nhìu vì nghỉ trong nước dơ có nhìu vi khuẩn gây bệnh. việc thay nước có thể làm trầm trọng hơn bệnh.
    nước dơ các vi khuẩn gây bệnh nhìu nhưng điều quan trong nhất là do cá của bạn thiếu sức đề kháng.theo ý kiến của tôi bạn nể rút bớt nước và cho thêm 1 ít nước mới ,cho lượng muối khá nhìu với bể 4*8 khoảng 3 bịch muối ,bật cây sưởi lên 32độ.bật máy oxy lên thế là xong.yêu cầu lọc thay mới nha!à nên cho cá ăn ít lại trong thời gian trị bệnh.

vì lâu k nuôi cá la hán nên nay quay lại chia sẽ những kinh nghiệm xương máu ngày trước=))

4. kimphatai07

kimphatai07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Cám ơn bạn dylan nhiều.
    Mình chỉ ghi lại kinh nghiệm của mình thối.
    Cá của mình nếu có tí nấm , cứ thay nước và lọc là hết.
    Bạn chắc có kiến thức và kinh nghiệm vế cá nhiều lắm phải không?

5. rainvn

rainvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình thì ra ngoài tiệm mua chai thuốc khoảng 10k,bỏ 100l/15giot cứ thế 3ngay sau thay 30% nước là cá hết bệnh...........

6. blueice

blueice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks mấy bro nhìu lắm ....mình mới mua cây sưởi chiều nay.đã thay bông lọc từ hôm qua và thay 1/3 nước trong hồ rùi...đang chờ xem cá mình có tiến triển gì hơn ko hic...nếu hông thấy khá hơn thì chắc phải ra tiệm mua thuốc về ngâm...cá đang bung đầu mà ngâm thuốc e rằng đầu lặn luôn thì khổ huhuhu

7. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Nếu cá bị nhẹ chỉ cần rút nước hồ một nửa,tăng lượng muối gấp đôi ( 200g/100l nước),nhiệt độ sưởi 32 độ là được,khi nào bớt nấm thì châm nước thêm mỗi ngày 1 ít ,không thay nước nhiều lần sẽ là ảnh hưởng đến môi trường nước của cá.
    Khi nào bị nặng hãy dùng thuốc.

8. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu mới phát hiện cá bị nấm, theo mình bạn nên bật sưởi 32 độ để liên tục 1 tuần và tăng cường thay nước 2 ngày 1 lần (lượng nước thay mỗi lần là 20% nước trong hồ) sẽ khỏi. Trường hợp nặng mới dùng thuốc

9. nhuhungnguyen

nhuhungnguyen Member

Thích đã nhận:
    2
    cá bạn chắc bị nấm trắng rồi, mình hồi trước cũng bị như vậy, cá bạn chắc đang còn bị nhẹ, bạn chỉ cần bật sưởi lên 32-33 độ vài ngày cá sẽ khỏi ngay. Theo mình biết thì nên duy trì nhiệt độ >25, khoản 27 độ là se không có nấm trắng đâu. Chúc cá bạn sớm khỏi bệnh

10. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu cá bạn bị ít thì không sao, cho muối họt vào bể. Sưởi 28oC -30oC la hết thôi. Đừng có lo quá. Nấm là loại bệnh thông dụng ở cá la hán mà. Cứ bình tĩnh mà chữa trị. Còn nếu nặng hơn 1 tí thì bạn hãy đánh Tetracycline vào nước. Sau 24h rút 25% nước ra và điều trị cho đến khi cá hết bệnh
    1 gói này cho 38 lít nước đó.
    Chúc cá bạn chóng khỏi bệnh

11. tonyte

tonyte Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn bị nấm rồi bạn nên vớt cá ra hồ khác ra tiệm cá cảnh mua vĩ thuốc tetra viên con nhộng về ngâm.nhớ vệ sinh hồ cũ sạch sẽ.chúc cá mau hết bệnh