Cứu cá Phượng Hoàng nhà em với!!!!!!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi Romantic_boy, 29/8/07.

1. Romantic_boy

Romantic_boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em có hai chú Phượng Hoàng đực, vì mua về nó đã bị xơ xác đuôi vì đánh nhau rồi. Nhưng bây giờ em thấy nó chẳng ăn gì cả (từ ngày mua về). Thường bơi gần mặt nước và cá xu hướng muốn nằm yên một chỗ. Phần đuôi và vây đều màu đỏ tím như cá chép bị ăn đuôi, liệu nó có làm sao không????? Ai cứu với:crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying:
    Tiện thể có bác nào ở Thủ đô cho em hỏi luôn chỗ bán cá Phượng Hoàng mái vì mấy chỗ gần nhà em chỉ thấy có bán Phượng Hoàng đực. Em hỏi thì người ta bảo là Phượng Hoàng thấy con nào đẹp thì bắt mà Phượng Hoàng đực vây dài hơn nên đẹp hơn.:confused: :confused: :confused: :confused: :confused: :confused:

2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    mình cũng gặp tình trạng này,ko hỉu nữa,có thể là bị sốc nước,lần đầu mua về nui thử,chết ngay hai hôm sau,trạng thái bệnh như bạn nói(lúc đó nui cá con),giờ mình nui cá lớn,
    đúng là phượng hoàng mái hiếm hơn trống,chỗ mình mua may mắn có được 2 em mái trong tổng số 20 em,thế mới thấy mái quý cỡ nào

3. Romantic_boy

Thích đã nhận:
    1
    Chắc thế này nó chuẩn bị thăng thiên rồi ....

4. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nhìn chung mua PH ở HN hay mua phải cá đực lắm. Nuôi 2 con đực chúng hay đánh nhau, và thường là 1 con phải ra đi. Kiếm 1 con cái tìm cũng khó. Cá cái tuy ko đẹp bằng đực nhưng có thể sống hoà thuận với cá đực hơn.

5. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hiz , e mới mua 2 em PH hum thứ 2 , mới chết 1 e đêm wa , tiếc wa

6. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hớ Tình trạng cá của Romantic boi là sắp teo rồi. Chả biết chữa thế nào luôn. Cá mới mua về, lại còn đánh nhau te tua, nó chỉ sống thêm đc khoảng nửa ngày nữa thôi. Poor U :( . Mình nuôi mấy con bé, mới đầu cũng oánh nhau ghê lắm, nhưng chắc còn nhỏ nên ko đủ sức đánh nhau. Bây h hòa thuận lắm, thỉnh thoảng cắn yêu 1 cái thôi :)

7. Romantic_boy

Thích đã nhận:
    1
    Sao không có bác nào giúp em à, vẫn chưa có em nào ra đi đâu nên em định ngâm cá trong thuốc tím.

8. skyNET

skyNET Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bác nuôi cá ph con í, dễ nuôi hơn nhiều, ph con lại có nhiều cá cái, em mua cá size 4 về là nó đẻ trứng luôn

9. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    còn tùy bác ơi , cá Ph kon e mua về đc 3 hôm là tụi no rủ nhau thăng thiên hết à , nhỏ mà xung lắm, oánh nhau từa lưa lun

10. digital16

digital16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    cá phượng hoàng đẹp thật nhưng khó nuôi quá! nhà mình cũng chết mất cả 4 em hồi tháng trước! Bây h chỉ nuôi toàn cá "Bình dân học vụ" dễ sống như là: Bình Tích, mặt Trăng, mặt trời, Kiếm, Tứ vân... thôi!!!

11. Thik Lan

Thik Lan Member

Thích đã nhận:
    2
    Đuôi bị đỏ hoặc tím là nước thiếu oxy rồi bạn ơi. Bạn thay nước và cho chạy sủi 24/24 một thời gian đi xem thế nào.

12. leelikesmusic

leelikesmusic New Member

Thích đã nhận:
    0
    có anh chị nào biết, cách phân biệt cá phượng hoàng đực và cái không ? cho e cách nhận biết đi :D, nuôi chung cho vui :D

13. leelikesmusic

leelikesmusic New Member

Thích đã nhận:
    0
    có anh chị nào biết cách phân biệt phượng hoàng giống đực và giống cái không ? chỉ e vs

14. leelikesmusic

leelikesmusic New Member

Thích đã nhận:
    0
    hôm qua cá nữ hoàng của e nó thăng rồi >.<, không hiểu tại sao ? hồi trước mua 2 con, con này sống lâu nhất. >.<. e nuôi chung vs cá 7 màu, cá 3 đuôi. lúc e vớt lên thấy cá mất hết màu >.<, có phải do hồ dơ không ? >.<