Cuu ca vang nha minh voi..!!

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi findnemo, 2/12/07.

1. findnemo

findnemo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chao các bạn ,Mình mới nuôi cá vàng nân ko có nhiều kinh nghiệm lắm,mình mua 2 HDH ,3ca vang thuong 1 chep ,2 ong tien trong 1 co be ca nho.(chết mất 1 con vàng thường chiều hôm qua,chẳng bít sao chết ><) Hôm nay minh thấy 1 con vàng thưong bị làm sao đó, nó cứ bơi lờ đờ cho ăn ko thèm ăn ..huhu :crying: , 1 con HDH thi bị nấm ,sáng hôm wa mình nhỏ thuốc fungus cure vô bể rồi không biết chừng nào mới hết , có phải nuôi riêng ra không, có cần phài chế nước cũ trong hồ để nuôi riêng không vậy?
    Có ai rành thì giúp mình 2 con mình mới nên ở trên với
    Mình mua cây hút phân chạy pin mà nó yếu xìu chằng hút được gì cả :angry: Có ai pro chút cho xin email hay dt gì được ko , mình gọi để xin được giúp. Thanks nhá.:blushing:

2. findnemo

findnemo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn.Mình mới mua cá nên ko rành lắm.2 HDH , 3 cá vàng thường 1 chep 2 tiên.1 con vàng thường ra đi ngày hôm qua chẳng biết sao chết :(( .1 con HDH bị nấm mình đã nhỏ mấy giọt Fungus cure vô hồ không biết chừng nao sẽ hết.( Có cần phải cho ra nuôi riêng với nước trong hồ không vậy?) Hôm nay 1 con vàng thường mình thấy nó bơi lờ đờ cho ăn không thèm ăn (Có ai có kinh nghiệm giúp với không thì nó chết mất><)
    Mình mới mua 1 cây hút phân ở tiệm Hồng Hải chạy pin yếu xìu ah ,các bạn có biết cây nào có công suất mạnh hơn kô mua chỗ nào.
    Ai có kinh nghiệm cho xin email or so dt được ko để mình dễ hỏi..Thanks nha

3. Cùi Bắp Hero

Cùi Bắp Hero Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thứ nhất,con HDH là gì thế bạn?Mình cũng nuôi cá vàng nên biết chút chút.3 con cá vàng bạn nói là common goldfish phải hem?Hay loại nào khác?Nếu ko phải common goldfish thì là loại lớn,khó nuôi hơn vàng thường.Loại này hơn kén 1 tí,nên bạn phải chú ý đến chất lượng nước.Cá vàng,cá chép (loại chép gì nhỉ),ông tiên thì mình póa tay òy.Tụi chép và cá zàng lâu lâu tụi nó cũng hay cà khịa nhau,ko thì cũng rỉa đuôi 2 ông tiên.Còn em HDH bị nấm thì tách riêng ra mà điều trị,tiện thể thay nước cho tụi kia nhá.Nước cho em bị nấm thì mình ko rõ nữa,nếu là mình thì mình thay.Em vàng của mình bữa trước cũng bị thế,đang sung sức thì ngày hôm sau lờ đờ,ko thèm ăn,rồi ngày sau nữa lăn quay ngửa bụng lên trời.:(.Vụ này thì póa tay òi.Chúc cá của bạn mau khỏe nhé.Thân!:D

4. findnemo

findnemo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ chắc là common fish rồi.Không phải loại lớn đâu.HDH la con Hạc Đỉnh Hồng đó,tại mình không có cái bể nào nào nữa nên trị bệnh tại bể cá nhỏ của mình luôn ><.Thay nước 3 ngày 1 lần đúng kô? thay khoảng 1/2 số lượng nước ?Vậy chừng nào mới thay hết nước?Mình cho ăn thức ăn viên nên nước nhìn đục huhu.Bọn nó ị một dống phân làm sao hút được đây >< chẳng ai chỉ cho mình cả ><
    Bạn thường cho nó ăn cái gì? Có cần dùng cây sưởi không?

5. Cùi Bắp Hero

Thích đã nhận:
    0
    Mấy em cá vàng này ăn tạp và ị nhiều lắm bạn ơi,cho nên mình cứ canh mà thay nước hoài à,cực chít đi được:(.Thú thật với bạn mình đến với việc nuôi cá là do tình cờ thui chứ ko có chủ đích.Chuyện là con nhỏ em mới 3 tuổi rưỡi của mình nó được papa mua cá vàng về cho chơi (common goldfish ấy mà),thấy nó quần tụi nhỏ thương quá nên bắt ra trị thương cho tụi cá,từ đó nuôi cá lun,nuôi tùm lum mà chết cũng từa lưa:D.Mình ko rành lắm về cá vàng HDH nên về vụ đó mình giơ tay đầu hàng.Em vàng thường ko chịu ăn của bạn sao òi?Có triệu chứng gì ko?Con vàng thường hồi trước bị ngủm củ tỏi cũng bị giống bạn,mình đoán là do mình thay nước 100% nên nó sốc mà chít:(.Giờ rút kinh nghiệm nên con vàng còn lại sống fẻ re.Thức ăn của bạn là dạng viên tròn hay hột nhuyễn?Theo kinh nghiệm mình thu nhặt được trên diễn đàn thì nếu cho cá vàng ăn thức ăn viên dạng tròn sẽ có thể gây ra bệnh hư bong bóng cá,làm cá hem giữ thăng bằng và bơi được.Lâu lâu mua Green Pea zề cho nó ăn để tránh bệnh ấy.Còn chuyện làm vệ sinh cho tụi nó,nếu hồ bạn tương đối thì mua máy lọc ấy.Cá vàng theo mình bik là loài chịu lạnh,có lẽ ko cần sưởi đâu bạn.Chúc pé cá iu của bạn khỏe nhé.Có điều chi thắc mắc bạn cứ hỏi thoải mái.Mình sẽ trả lời.Thân!:D

6. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Thứ nhất cho mình hỏi bể bạn có lọc, bơm oxy 24/24 ko? Thứ 2 là lúc mua về bạn thả thẳng vào bể hay thả theo đúng cách.? Trong hồ bạn có cho muối ko

7. findnemo

findnemo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mở máy lọc và máy sủi bọt 23/24 (1 tieng tat de cho no an :)).Mình cũng cho một ít muối vô hồ. :D lúc mua về mình thả thẳng vô hồ luôn.Mua cách đây 1 tuần.chểt mất vài con rồi >< May la 2 con Hạc Đỉnh Hồng chua chết.Hôm nay mình thấy 1 con body nó bị chóc vây có màu đỏ đỏ ,chắc là do con cá chép nó rượt , như thế có bị sao ko?Theo bạn cho ăn gì là tốt nhất? thức ăn viên dơ wa.Sáng nay mình mới thay 1/3 số nước tronh hồ (nước đã ngâm qua đêm) và bỏ thuốc Fungus Cure vô hồ.Bạn có email ko , cho mình được ko để dễ nói chuyện.Mình còn noob lắm .Thx :))

8. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Nuôi cá vàng gần như được coi là dễ nhất trong các loại, theo như mình biết qua cách thả thẳng vào bể của bạn là do cá bị sốc Ph đấy là chưa kể phẩm chất nước có mềm không. Mềm ở đây ý mình nói là bạn đã chạy nước không qua lọc được 2-3 ngày chưa?...có gì mình sẽ trả lời bạn trực tiếp qua nick chat

9. lyxuongdat

lyxuongdat Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi,ko chừng là do bọn ông tiên cắn cá bạn đó,bọn nó dữ lắm, hồi đó mình cũng có bỏ họ vào,nhưng sau mấy h đồng hồ đã tách tụi nó ra,đành đem cho người ta,bọn ông tiên coi vậy mà nó dữ như cá cọp

10. findnemo

findnemo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    2 con ông tiên của mình nó hiền lắm.Con cá chép lúc nào cũng rượt bọn cá vàng nhà mình.. >< Nhà mình chưa có gì để tách nó ra nuôi riêng.Body bọn cá vàng của mình con nào cũng bị chóc vây cả nhìn tội lắm ..><

11. Cùi Bắp Hero

Thích đã nhận:
    0
    Mấy ông cá chép hễ thấy bất cứ gì ko phải bản thân nó là cứ chu mỏ ra mà hút hút.:DMấy con cá zàng bị "đụng chạm" bơi đi chỗ khác,mấy ông nội chép ko buông tha đuổi theo hút tiếp,thế là em cá zàng chân íu tay mìm bị thương tróc vây thoai.:(Bạn mua hồ bỏ mấy "ông" chép ra chỗ khác đi,ko khéo em zàng nhà bạn bị xì trét đoá!:D

12. quyenlh

quyenlh Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào bạn Findnemo!
    Mình là thành viên mới của diễn đàn và cũng là người mới nuôi cá cảnh. Nhưng qua đôi lời chia sẻ của bạn mình cũng có một số ý kiến để bạn tham khảo:
    1. Theo kinh nghiệm của bản thân và các cao thủ trong nghề nuôi cá thì loại cá vàng là một trong những loại rất dễ nuôi ( dễ như nuôi cá chép). Không cần cho ăn nhiều, mỗi ngày cho ăn một lần vừa đủ (ăn nhiều thì ị nhiều). Cá vàng rất chịu được lạnh, mình ở Đà lạt nước rất lạnh mà nó vẫn sống vô tư không cần máy suởi. Nghe nói nó có thể chịu được nhiệt độ khoảng 8 đến 34 độ lận.
    2. Về việc bể cá bẩn thì bạn phải cho chạy máy lọc thường xuyên (như bạn nói là 23/24) cái đó tùy thuộc vào loại máy và công suất của máy. Mình xài máy lớn thì mỗi ngày lọc 6 tiếng là nuớc trong vắt. Để nước đuợc trong hơn bạn ra tiệm mua 1 lọ thuốc làm trong nước khoảng 10.000 đồng.
    3. Việc thay nước cũng không cần phải thường xuyên đâu. Vì bạn nuôi ít cá nên mỗi tuần thay 1 lần là được rồi (thay 2/3 nước).
    Chúc bạn thành công!

13. findnemo

findnemo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn quyen.Chắc là mình xài máy lọc dởm nên ko lọc được kỹ.Chắc phải mua máy Atman theo bạn HLan chỉ cho mình.1 ngày cho ăn 2 lần ah,ăn nhiu hết tới đó.Lọ thuốc làm trong nước mình cũng có.Làm theo hướng dẫn nữa.
    Hehe Cùi bắp nói đúng đó , mình tách con (1 con chép ah)cá chép ra cái thau nhựa để tạm , chưa có cái gì để bỏ vô.Mà mình có 1 máy sủi va 1 lọc ah nên ko bít chép đó có sao ko.Còn bọn vàng của mình te tua rồi, ko biết làm sao để nó hồi phục lại vây trên người nó đây (Đã thế còn bị nấm nữa) ><
    Hồ mình ngang 50 dài 30 cao 35 chắc là nuôi dc 4 con Hạc đỉnh hồng nhỉ??Mình muốn bỏ đồ trang trí vô mà có người khuyên là ko bỏ.cháN GÊ..Mình chỉ bỏ 1 ít sỏi nhỏ vô hồ thôi.Mấy you có bỏ gì vô hồ ko?Hay là để trống trơn?

NOTE:Có ai biết máy lọc atman mua ở đâu không chỉ cho mình biết với nhé. :) Nhà o phú nhuận nên ko đi lên ko luu xuan tin duoc, Chẳng ai chở đi cả. ><

14. toanstrong

toanstrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Phú Nhuận qua Nguyễn Thông gần mà bạn. Hồ 50 bạn dùng máy lọc bao nhiêu W? Nếu thích thì cứ bỏ sỏi vô cho đẹp, mình ngắm thấy thích là được mà, đừng bỏ sỏi nhỏ quá lỡ bọn kia háu đói măm măm là kẹt đó. Làm cái lọc đáy cho nước nó trong, hệ vi sinh cũng tốt nữa.

Hồ nhà mình 1m, nuôi chục con cá vàng 3 đuôi cỡ 2 ngón tay, 2 con cá vàng to cỡ 3 ngón tay, 6 con chép nhật dài 15cm, 4 con ông tiên, vẫn chung sống hòa bình với nhau. Ăn thức ăn viên ngày 2 bữa sáng và chiều tối (trước và sau khi đi làm về), có lọc kiêm thổi oxy của TQ (TS- gì gì đó, 25W giá 55K), lọc đáy = vỉ nhựa và vô số sỏi + cuội + cây nhựa. 4-5 ngày rửa mousse lọc/ lần, 10-15 ngày thay 2/3 nước (lấy từ trên bồn cao nên kô lo).

1 kinh nghiệm là nhớ cho ăn no và cá khi mua phải khỏe mạnh, hạn chế đi mua xa (vì đi dường bị xóc, cá rất mệt).

15. Aqua_Boy

Aqua_Boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ đầu tư lọc Atman thì hơi sang đối với cá vàng, nhất là cá bạn đang nuôi cũng là loại cá bình thường.
    Bạn mua lọc Lifetech công suất phù hợp với hồ xài chung với lọc tràn theo hướng dẫn của anh TPA mình nghĩ rẻ hơn mà hiệu quả thì tuyệt vời. :D

16. findnemo

findnemo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hehe..Lọc đáy thì mình chỉ mua vỉ nhựa và rải sỏi là được ah?Mình đang dùng máy TQ 12W.Vài bữa nữa rảnh mình đi mua Atman hoặc loại EHeim để dùng cho dễ ^^ ,mua xong hết tiền đi chơi, ngồi ở nhà chơi zoi cá.. :D.Ah Tstrong mua cuội ở đâu thế,vỉ nhựa loại màu trắng hay đen , nghe nói cái màu xanh dở lắm?
    Cá của mình khỏe lại rồi mừng gê.^^
    CHỉ còn lo là mình ko biết cách lọc đáy.Ko biết mấy cái máy lọc xịn có lọc đáy được không?