cứu chào mào nhà em với kog thì em nó đi mất

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi dvhung, 27/1/10.

1. dvhung

dvhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    :crying::crying::crying::crying::crying::crying::crying:các bác ỏi con chào mào nhà em nó đang bị đi ị.nhìn nó yếu quá các bác ạ .em thấy một mắt cứ lim dim nhièu lúc nó nhăm tịt luôn một bên mắt kog biết có phải em nó bị đău mắt nữa kog.nếu bị đău mắt thì dung thuốc gì chũ cho em nó bây giò.em đang cho nó uong becbrin đẻ chũa đi ị .theo em theo dõi thì nó van ăn uống bình thương ,nhưng nhìn em nó hoi yếu.các bác chỉ bảo em vơi.cảm ơn các bác nhiều.

chaomaobt and bemaap like this.
  2. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Nó trúng gió rồi!Anh cho nó ăn cám thôi!Ko cho ăn đồ tươi như cào cào hoặc trái cây!Tủ lồng theo dõi thường xuyên!treo chim nơi yên tĩnh!

chaomaobt and bemaap like this.
  3. MaluiuMun

MaluiuMun Member

Thích đã nhận:
    39
    Bạn xem vệ sinh chuồng trại ổn chưa,mà bạn cho uống thuốc thế nào có đúng liều lượng không,bạn ngừng cho uống thuốc và kiểm tra phân của nó xem thế nào,nếu phân nhầy mà màu trắng thì có vấn đề đó,cũng ko dám bảo bạn phải làm cách nào vì thông tin bạn đưa ra chưa đủ để xử lí nên dễ"chữa lợn lành thành lợn què"

chaomaobt thích bài này.
  4. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Bị đi lỏng, phân trắng, có nhiều nhầy xanh thì sẽ kèm theo đau bụng, mất nước - nhìn con chim nó xù ra nhợt nhạt, yếu ớt, hai con mắt thì cứ lim dim do nó mệt + đau bụng nên vậy.
    - Bạn phải đảm bảo chim được uống nước sạch: Chim hay đậu trên cóng rồi ị vào cóng, xong lại uống nước đó làm cho đường ruột bị hỏng. Nếu không vệ sinh sớm để triệt gốc bệnh thì chim sẽ bị ngày càng nặng hơn.
    - Đảm bảo chim không ăn cám mốc: cám mốc là nguyên nhân chủ yếu làm cho chim bị hỏng ruột. Mùa mưa lạnh, lồng nuôi thường xuyên ẩm ướt làm thức ăn sẽ bị mốc trong vòng 3 ngày. Hàng ngày cho chim ăn bạn cứ thế đến bên lồng, nhẹ nhàng tình cảm châm cám mới vào cho đầy cóng, 2-3 ngày sau thấy cám vơi đi, bạn lại châm cho đầy ... cứ thế, lớp cám ở dưới bị mốc meo hết, thành ổ dịch tả ở đó, chim ăn cám đó hàng ngày sẽ bị tiêu chảy và suy kiệt. Bạn lấy cóng cám ra, rửa thật sạch rồi hong cho khô, đổ cám mới vào cho chim ăn.
    - Cám bạn làm cho chim ăn trong bảo lâu, bảo quản như thế nào? - Thường thì mỗi lần làm hoặc mua cám cho chim thì chim ăn không quá 1 tháng chứ không để lâu hơn.
    - Vệ sinh lồng nuôi: thức ăn thường bị chim làm rơi vung vãi dưới đáy lồng, chim lại hay xuống lồng nhặt nhạnh đồ rơi rớt. Nếu lồng nuôi không sạch thì chim cũng dễ bị hỏng ruột do thói quen đó. Cái gì cũng nhặt bỏ vào mồm mà không bị đi lỏng mới là lạ. Vì thế, lồng nuôi cần được vệ sinh thường xuyên và luôn giữ cho khô thoáng.
    Trước mắt, bạn cần kiểm tra nước, cám, vệ sinh lồng nuôi. Sau đó bạn cho ăn uống bình thường, bạn cho ăn thêm chuối tây, chuối cúng vừa chín tới nhiều vào cũng sẽ hạn chế được bệnh. Nếu chim bị nặng quá rồi thì bạn cho nó uống thêm thuốc becberan, 1/2 viên giã nát ra pha vào 2/3 cóng nước sạch, mỗi ngày thay nước một lần. 3 ngày thì ngưng thuốc, chỉ cho ăn chuối tây, nếu chim không khỏi thì 5 ngày sau cho uống lại với liều cao hơn (3/4 viên pha vào 2/3 cóng nước) để tránh lờn thuốc.
    Vài góp ý nhỏ giúp bạn tham khảo thêm - chúc bạn thành công./.

cafeda'', phutdn, chaomaobt and 4 others like this.
  5. dvhung

dvhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    cảm on bác hoàng dl nhé em sẽ kiêm tra lại và sẽ cham em nó thật tôt..............

chaomaobt thích bài này.
  6. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Bệnh đi ỉa chào mào là nguy hiểm đấy nếu bạn cứ để lâu như vậy,chúc bạn luôn có những chú chim chào mào khỏe mạnh siêng hót !

chaomaobt thích bài này.
  7. DuongTuLam

DuongTuLam Member

Thích đã nhận:
    25
    Giúp em nhé em có 5 con chào mào và cùng cho an 1 loại cám ( Trứng + Gạo + Cám ba vi ) nhưng em tháy phân chim hơi lỏng nhưng không phải theo dạng đi ỉa như Bác HoangDL nói ở trên theo mọi người thì có Hại không

chaomaobt thích bài này.
  8. dvhung

dvhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    các bác ơi ngày hôm nay vãn chua thấy bênh cua nó tiến chiển j cả .em no van ăn và uống binh thương.em no nhìn nghe co ve yêu yếu cham qua

chaomaobt thích bài này.
  9. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    bạn nên sấy lại cám mà chim đang ăn (đừng thay cám khác), thay nước thường xuyên và đừng cho ăn them hoa quả hay sâu gì nữa, phủ áo lồng để trong nhà kin gió chắc mấy hôm là khỏi ngay thôi

chaomaobt thích bài này.
  10. dvhung

dvhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    :crying::crying::crying::crying::crying::crying:các bác ơi buồng quá sáng nay ngủ dậy thì em nó đã đi rồi buồn quá.lại là cái em hót hay nhất ....................

chaomaobt thích bài này.
  11. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Bạn ra chợ mua con khác về mà chơi nhé,mùa này chim cũng rẻ thôi .Cố gắng chăm em nó thật tốt học hỏi kinh nghiệm dần dần ...

chaomaobt thích bài này.
  12. chaomaobt

chaomaobt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    bó tay với bác luôn, tội nghiệp em nó quá. bị bệnh nặng quá nên chim bị suy nếu không điều trị kịp thời thì em nó ra đi vĩnh viễn luôn.

13. MissingYou

MissingYou New Member

Thích đã nhận:
    1
    con Cm nhà e cũng ý như bác này.e ko biết là bị trúng gió hay bị đi ngoài.cứ lúc nào ăn cái là xà vào cóng cám rỉa rỉa vài cái xong nhảy lên cầu đổ giọng .đổ đc 2 .3 lần .xong lại lim dim.nhắm tịt 2 mắt.cứ như vậy .chu kỳ diễn ra cứ nữa tiếng 1 lần ,e đã đọc bài viết này.và đã vsinh lồng .,rồi cho uống thuốc becberrin.nếu nó bị đi ngoài mất nc' thì lấy đâu ra sức mà đổ giọng,mà tình trạng này đã kéo dài hơn 1 tuần rồi các bác àh.các bác có chiêu nào giúp CM nhà e vs ko.đc cái con này liên tục đổ giọng và lắm mồm.ko thì e đã phóng sinh nó đi rồi.thanks

chaomaobt thích bài này.