Cứu chú khỉ em với !!!!!!!!! gấp gấp`

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi ntdkny, 21/3/06.

1. ntdkny

ntdkny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đầu đuôi câu chuyện là thế này để em kể rồi xin các bác cho em lơi khuyên

Em làm 1 hồ nước : cho nước vào trước sau đó cho sỏi vào (hình như sỏi này lấy từ hồ nước mặn) sau đó cho muối rồi cho cho cái bột gì mau trắng (hòa tan vào ly nước trước khi cho vào ) . làm hồ nước tối hôm thứ 7 thì trưa hôm chủ nhật lấy chú cá về chú bị nhát nên không bơi nhiều , nhưng đến tối hôm thứ 2 thì nó nằm ra , thế là em vớt nó ra cái chậu nước khác no tỉnh lại nhưng đến sáng hôm nay thì năm nữa rồi giờ em không biết nó ra sao nữa .
    Trong khi thả nó vào em co lọc nước bằng sỏi san hô chưa rửa kỹ lắm , nhưng cũng chỉ lọc được khoảng 5' thôi.
    Xin các bác giúp em với

2. Hailua

Hailua Active Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn nên cho cá vào nơi yên tỉnh, mực nước vừa hơn cá bơi bình thường tý thôi ( đặc biệt phải có máy sủi oxy )để cấp cứu cá, còn nguyên nhân làm cá ra nông nổi là do bạn xử lý hồ gấp quá, và mình cũng không biết chất bột trắng bạn cho vào là gì, bạn có thể nói rỏ hơn không.
    Chắc chắn là bạn phải xử lý lại nước và sỏi thôi,nếu sỏi lấy từ hồ nước mặn bạn phải ngâm vài ngày mới được. Chúc bạn may mắn

3. ntdkny

ntdkny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks !!!!!!!
    Mình cũng không biết bột đó là bột gì nữa bạn mình nói cho vào để nó lên màu
    Còn máy lọc cũng lấy từ hồ nước mặn thì phải làm sao vậy bạn ?

4. Hailua

Hailua Active Member

Thích đã nhận:
    4
    máy lọc mình nghỉ không ảnh hưởng nhiều, nên thay bông lọc mới và rửa sạch máy lọc là OK, bột màu thì mình nghỉ không hiệu quả đâu,chủ yếu là thức ăn thôi ( mình cho ăn tép, thịt bò )

5. ntdkny

ntdkny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    lại một lần nữa cám ơn bạn nhiều
    hỏi để biết kinh nghiệm thôi chứ không biết về đến nhà con cá của mình sao nữa
    mình mới dộn hết kinh phí để đổi lấy nó
    nó chết chắc mình khỏi nuôi luôn quá
    buồn ơi là buồn !!!!!!!

6. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Có lẽ là do bác hơi vội vàng thả cá khi chưa chuẩn bị hồ thật kỹ. Muốn thả san hô vào thì cũng phải xử lí kĩ trước rồi mới thả. Còn cái bột lên màu thì... nguy hiểm quá bác ạ, cá đang khỏe mà cho vô còn nguy chứ đưng nói cá mới.
    Bác ráng cấp cứu nó bằng nước sạch và sục oxi nhiều vào nhé. Chúc cá bác thoát hiểm!

7. hoa020032

hoa020032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác gì đó ơi, bác mang cá của bác sang nhà người bạn nào gần đấy có nuôi cá cấp cứu đi, về nhà xem lại nước trong hồ của bác xem sao, đừng nên bo sỏi bác bỏ san hô vụn vô đi, cho máy xục oxi hết ga luôn ....đợi 1 -2 hôm cá bác khỏe rồi mang về, chúc bác may mắn, chắc cá bác ko sao đâu, cá đâu có dẽ chết vậy.,... bác đừng bi quan nhe!!!!

8. ntdkny

ntdkny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác nhiều
    em đã mang con các của em di gửi lại chỗ cũ rồi bây giờ đợi xử lý nước lại rồi lấy về,
    nó vẫn bình an vô sự
    không biết em xài nước máy còn phải làm thêm việc gì nữa không
    hay cũng làm như nước giếng là: cho nước vào , rồi cho sỏi , rồi cho muối
    và cho em biết là làm nước mới thì phải đợi bao lâu mới cho cá vào được ?
    và cho em hỏi luôn hồ em khoảng 60lit nước thì cho bao nhiêu muối hột ?
    một lần nữa cám ơn các bác nhiều

9. chuôtcon

chuôtcon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hồ 60 l hình như hơi nhỏ đó.Bác nên đổi hồ khác to hơn đi.100l thì khoảng 100g muối (ướp cá)......