Cứu chữa than chuyền

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi vutienthanh, 23/7/13.

1. vutienthanh

vutienthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Mình mới mua 1 em than chuyền được 3 hôm, đang chuẩn bị thay lông. Ngày đầu mình bỏ 1 hũ sâu, 1 hũ nước, bên dưới có cái đĩa để 10 con dế và 15 con cào cào non. Sáng hôm qua ra kiểm tra thì thấy dế còn nguyên, cào cào thì ăn được khoảng 5 con, sâu thì vơi đi 1 chút. Hôm đầu em nó về nhà chạy nhảy rất ác liệt,,,đến hôm nay mở chút áo lồng hỏi thăm nó thì chẳng thấy bay nhảy gì cả. Thấy có hiện tượng nên thò tay vào thì em nó nhảy ra đằng sau và bị trượt chân ngã không tự đứng dậy nổi. Sờ lườn thì toàn thấy sương, nhưng không đến nỗi nhọn hoắt, hôm mới bắt về cũng không mập là mấy. Minh bắt ra đút dế cho nó, mỗi lần đút khoảng 4 con...2 tiếng 1 lần. Đến giờ thì đã thấy tự nhảy lên cầu uống nước, nhưng rất chậm chạp và yếu. Phân thì màu trắng, mùi rất hôi...mình nghi em nó không sống được,,,nhưng có cao thủ nào đã từng trải qua và có phương thức gì thì tư vấn cho mình với. Xin chân thành cảm ơn!

Last edited: 23/7/13
  2. a_li_bo_bo

a_li_bo_bo Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Đầu tiên làm gì thì làm bác phải chữa cái bệnh đi ra nước hôi đã rồi tính gì thì tính. Chữa bằng cách lấy thuốc biosubtyl trộn vào sâu, nếu ko mổ được thì đút cho nó đảm bảo sau một ngày là khỏi vì con bổi của em cũng thế.

3. vutienthanh

Thích đã nhận:
    37
    Cho mình hỏi là thuốc biosubtyl mua ở đâu? Vừa tìm hiểu trên diễn đàn thì có người tư vấn dùng Vincozyn nữa? Ra tiệm thuốc tây hay ra nhà thuốc thú y? Cám ơn anh nhiều!

4. a_li_bo_bo

a_li_bo_bo Active Member

Thích đã nhận:
    6
    cái này là men tiêu hóa mua ở tiệm thuốc tây rẻ lắm, mình mua 15k cả hộp hơn 20 gói mà dúng có 2 gói giờ thừa cả đống. Nhưng phải nói cái này hiệu nghiệm lắm, trước mua cái thuốc đia ỉa cho Gà ở tiệm thú ko khỏi mà mùi hắc lắm.

5. trungluc

trungluc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    thường thì ai đã chơi chim chích choè than đều ngại nhất mấy em than chuyền, chú chim của bạn đang bị hoảng, không chịu ăn làm cho bị suy yếu về sức khoẻ, bạn đừng hi vọng em nó sẽ tự mổ mà hãy đút cho nó ăn+cho uống nước +1/5 viên thuốc B12, cho ăn uống no xong bạn chùm áo lồng để nơi thoáng mát, yên tĩnh để chim được nghỉ ngơi, theo dõi phân chim nếu phân sền sệt có màu trắng thì cũng không sao, cho ăn và uống như trên thì 1 vài ngày chim khoẻ thì phân nó cũng sẽ thuận, còn nếu giờ mà phân lỏng nước nhiều thì con chim của bạn đang ở thời điểm sức khoẻ suy kiệt. bạn cho ăn như trên + kháng sinh loại cho người nhưng liều lượng (1/5-1/6)/1v. nếu còn sức em nó sẽ bật lại được, còn không thì xin chia buồn cùng bạn, góp ý có gì không phải mong bạn bỏ qua!

6. vutienthanh

Thích đã nhận:
    37
    Ok, cám ơn bác nhiều. Mình đi mua liền. Ah mà pha với nước đổ vào mồm nó được không nhỉ?

7. a_li_bo_bo

a_li_bo_bo Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Em lúc đầu là trộn cám ướt với sâu cắt sau đó rắc thuốc vào và trộn đều , do cám ướt nên thuốc bám hết vào cám và sâu.

8. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    Theo kinh nghiệm của Mình thì Em này bị Thợ bẫy, bẫy được rồi bỏ vào túi áo quá lâu, nên bị cúm toàn thân và bị thắt đường ruột, ị bị dính phân ở hậu môn. Bạn kiểm tra nếu có hiện tượng trên thì bắt Em nó ra, lấy tay rửa sạch hậu môn. Rồi bỏ lại vào lồng và chăm sóc, chữa trị những loại thuốc như các Bạn ở trên đã hướng dẫn. Chúc bạn thành công.:laughing::laughing::laughing:

9. a_li_bo_bo

a_li_bo_bo Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Bác yên tâm, đảm bảo sẽ khỏi em mà có kinh nghiệm giờ đã có 3 con chòe :)
    Giờ em em đang nuôi 2 con mà thấy chăm khó rồi. Ko biết bác nào thích em để cho một con.