Cứu con la hán của mình với!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Ricker, 13/2/08.

1. Ricker

Ricker Active Member

Thích đã nhận:
    2
    mấy hôm nay, tự dưng con la hán của mình bị rụng mấy cái vảy ở bên hông và bị đỏ, mình đã tăng nhiệt độ lên 30 độ và cho thêm muối vào, nhưng vẫn không hết, con la hán vẫn còn ăn uống và bơi lội bình thường, không biết làm cách nào để trị cho nó hết bệnh. xin các cao thủ giúp đở. cám ơn nhìu ...

2. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ngâm e nó với tetracilline đi nha,hồ 8x4x5 cho 2 viên,còn sợ hồ bị có màu vàng của tetracilline thì bắt em nó ra xô ngâm thuốc,cùng với việc tăng nhiệt độ hồ nha bạn.cá bạn rất có thể bị kí sinh trùng kí sinh.chúc cá bạn mau hết bệnh

3. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình chỉ bạn 1 cách đơn giản nè. Bắt em nó ra xát muối vào chỗ đó. Thả vào hồ 2 ngày xem lại nếu bớt thì thôi còn chưa thì xát 1 lần nữa. Mình trị nấm kiểu đó rất nhiều lần đỡ hao tiền mà cá vẫn hết bệnh. Chào bạn.

4. victor

victor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì cá của bạn chắc là do giật mình rồi va vào đâu đó (máy lọc, sỏi...) bị rụng vây thôi chứ không sao đâu.

5. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì cá bạn va vào đâu đó trầy mình mẩy thui (nước dơ cá cạ mình vào máy bơm hay thứ gì khác) => bạn nên xem lại nước nếu dơ thì thay nước => cá sẽ tự nhiên hết bệnh (nếu kỹ thì khi thay nước tăng lượng muối thêm 1 chút (để sát trùng) :D

6. Ricker

Ricker Active Member

Thích đã nhận:
    2
    cám ơn các bạn,mình thấy ý kiến của trannhan90 có lý, chắc mình sẽ dùng vợt vớt nó lên rùi rắc muối lên vết thương, hy vọng nó sẽ khỏi. thanks!

7. Tran Cong Tam

Tran Cong Tam Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình đồng tình với bạn,mình chuyên làm cách đó và chưa thất bại lần nào.Bửa nay thấy có người đồng cảm mừng hết lớn luôn.Thân

8. Tran Cong Tam

Tran Cong Tam Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Đúng đó bạn cứ làm vậy đi,nấm gì mình cũng chửa theo cách đó,chưa thất bại lần nào,nhưng bạn phải sát bằng tay nhè nhẹ vô mới ăn thua dc.

9. Ricker

Ricker Active Member

Thích đã nhận:
    2
    hôm nay con la hán của mình đã khỏi bệnh rùi, mừng wa'. mình cũng chưa làm thử cách bạn trannhan90 chỉ là sát muối vào vết đỏ trên mình cá. mình đi ra tiệm cá, thấy có bán thuốc con nhộng triple sulfa, mình mua về dùng kim chọc thủng viên con nhộng và rắc bột thuốc lên thức ăn cho nó ăn, 1 ngày hai lần cộng thêm mình mới thay đồ lọc 4 tầng để thay cho lọc đáy và thay hết 2/3 nước trong hồ. Hôm nay, nó hoàn toàn khỏi hẳn và vết đỏ đả biến mất .....cám ơn các bạn đã cho mình những ý kiến rất hay, mặc dù là mình chưa có dịp thử .....