Cứu cứu các cao thủ ơi!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi nguyenvu, 20/12/07.

1. nguyenvu

nguyenvu New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tớ là lính mới toe tập tọng chơi bể thủy sinh thôi, nhưng cũng học được nhiều điều bổ ích từ diễn đàn! Thanks mod và admin đã lập ra sân chơi bổ ích này!
    Đến phần thân bài:
    Đùa thôi, em đang nẫu hết ruột ạ! Số là em mới sắm bể được chưa đầy 1 tháng mà đã vớt không biết bao nhiêu xác các em cá thân yêu, từ đắt tới rẻ. Cuối tuần rồi em mới thay nước và cho lũ cá mới xách ở AG về, thấy ổn được 3 ngày, sang thứ 4 thì đàn kiến có dấu hiệu nấm. Em vớt ra trị thuốc Biason và muối giống cách các bác nêu trên này, 30p rồi cho vào bể. Còn nhỏ cả thuốc và cho muối vào bể nữa, hic hic. Cũng toàn làm theo các bác trên này nói.
    Hôm qua thì nấm trắng đã lây sang hết đàn neon, rồi cầu vồng, rồi secam, và em lại vớt ra đánh muối tiếp. Kết quả là, hu hu hu.....bể cá gần 50 con của em giờ đây chỉ còn vẻn vẹn 4 con mây chiều và 2 con bống vàng :crying: :crying: :crying: Xót xa quá! Mà em vẫn đều đặn nhỏ thuốc vào bể, tắt lọc nước, cho thêm ít muối vào rồi. Giờ thì rối tung lên rồi!

Em muốn hỏi các bác là:
    - Có phải cá chết hết là do em cho thuốc và muối vào bể?
    - Tại sao em vớt kiếm ra để trị thuốc rồi, mà bỏ vào chúng lại vẫn chết (dù mới có 1 xíu nấm thôi, có con còn ko nhìn thấy!)
    - Lũ secam và cầu vồng, thậm chí em ko thấy có nấm, nhưng vì thấy chúng lảo đảo quá, hầu như cứ nằm bẹp dưới đáy, nên cũng lôi ra đánh thuốc, kết quả vẫn chết???
    - Em đã tăng nhiệt độ lên 30 như các bác nói......Hay là vì các yếu tố trên mà cá chết? Hình như chúng không chết vì nấm?
    - Còn đôi mã giáp của em thì 2 cái vây dài như sợi dâu đã bị te tua gần hết rồi, lờ đờ lắm, làm sao em cứu chúng nó được các bác ơi??

Em định sáng mai thay 2/3 nước trong bể luôn, coi như làm lại, chiều thứ 7 đi mua loạt em mới cho vào, liệu có an toàn khôgn các bác?
    Xin cho em vài lời khuyên quý báu! Thành thật cám ơn các cao thủ và....xin hậu tạ nếu offline. :)

Một phút mặc niệm cho các em cá xấu số, chết vì chủ....thiếu hiểu biết!

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mùa này ở Hà nội cá rất hay bị nấm hạt trắng, nếu cá bạn mà không ở trong bể thủy sinh có thể chữa bằng cách tăng nhiệt độ = 32-33 độ, bỏ ít muối vào, qua AG bảo bán cho viên thuốc trị nấm hạt trắng vể bỏ vô bể, bật cả sủi và máy lọc nhẹ nha.
    Nếu cá trong bể thủy sinh mà làm cách trên thì cá sống, cây chết.
    Bạn có thể tham gia CLB Cá đĩa Thủy sinh Hà nội để có điều kiện offline dài dài dài.

3. nguyenvu

nguyenvu New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tớ vưầ thay hết nước trong bể và vệ sinh bể chiều nay, định chiều mai mua loạt cá mới rồi cho vào, liệu có được không các bác? Bể cá cũ của em coi như đi cả đám rồi. "Thay máu" rồi! Trước khi bắt tay "làm lại từ đầu" có cần chú ý gì ko, xin chỉ giáo!

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Với thời tiết như Hà nội hiện nay thì cá rất hay bị nấm, cho dù bạn có thay hết nước cũng vẫn vậy thôi, bào tử nấm bám dính vào các vật dụng như bể, vợt, bông lọc... và đôi khi bể mới và các vật dụng mới thì cá vẫn nấm mà.
    Để triệt tiêu nấm bạn cần tránh để môi trường nước dưới 27 độ, thế nhưng nhiệt độ cao thì lại không có lợi cho cây, thuốc và muỗi cho vào cũng vậy, cây rất hại.
    Cách tốt nhất bạn nên cách ly cá bệnh sang một bể khác không cây để chữa trị cho dứt điểm, sau khoảng 5 ngày thì hết 1 chu kỳ nấm, ngày thứ 7 bạn có thể thả cá vào hồ cũ.
    Còn nếu die hết cá trong bể rồi bạn cũng nên chờ chu kỳ tuần hoàn nấm qua đi hãy thả cá mới, tốt nhất chờ 10 ngày nữa đi mua cá thả vào.
    Lưu ý: Các tiệm cá ở Hà nội hiện nay cá bán bị nấm nhiều, khi mua cần theo dõi kỹ xem sao, tránh vớt cá bằng vợt chưa được tẩy bằng nước muối đậm đặc.
    Chúc bạn có bầy cá đẹp.

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cá bạn chết vì hội chứng hồ mới.Bạn thay nước & chạy lọc liên tục thêm 1 tháng nữa rồi hãy thả cá .
    Khi thấy nước hồ trong,không mui.bạn thả 1 vài chú cá rẻ tiền vào để thử môi trường trước khi thả hàng loạt sẽ an toàn hơn

6. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Anh TPA nói đúng rồi ... kiểm tra trước khi thả cá ... thả những con cá sức đề kháng yếu vào nhử trước ... sau 1 tuần thấy an toàn hãy thả cá ... và em xin đóng góp ý thêm là ... nếu bạn cảm thấy 1 tháng wá lâu thì bạn có thể dọn dẹp sạch sẽ hồ và ngâm thuốc diệt khuẩn ( có bán tại các cửa hàng cá ) hoặc cho thuốc tím ( KMnO4) vào rồi ngâm cho nó cỡ 3 ngày rồi hút hết thuốc ra khỏi hồ rồi bắt đầu trồng cây rải nền ... mình ở TPHCM thường làm theo cách này ... có gì sai mong mọi người đừng chửi nha ^^ ... thân !!!!!!!