Cứu..cứu... cây em với

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi tuannghethuat, 30/10/06.

1. tuannghethuat

tuannghethuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Lính mới mua cây mới... đã quên tên cây gì rồi :confused: , em cấm xuống nền được 1 tuần thì ngọn cây tiêu mất mà thân thì còn xanh tốt lém, ( mấy cây khác thì vẫn xanh tươi như thường ) ~X( Mấy huynh cứu với, hiện tượng này là làm sao ? Cây có thể mọc lại ngọn khác không ? Hay là ...:crying:

2. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Cây này có đốt => sẽ mọc ra 2-3 nhảnh nữa bác đừng lo.

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cây thái dương này rữa lá ngọn có thể do vấn đề về dinh dưỡng hay ánh sáng...bạn có thể cắt thêm 2-3cm bỏ đi thì phần gốc sẽ mau nảy ngọn mới....

4. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Không phải thái dương đâu anh Blue! Đây là bách diệp! Cây này hơi khó đối với người mới. Vả lại không biết cái nền tự trộn của anh tuanghethuat có gì bất ổn không.
    Bi giờ anh cắt bỏ đoạn thối rồi theo dõi xem.

5. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Cây này hình như là cây Hổ Vĩ chứ không phải Thái Dương đâu Blue ơi. Loại này ưa sáng mạnh và cần nhiều dinh dưỡng. Không biết ánh sáng nền gì và chất lượng nước hồ thế nào nhỉ...rất khó chẩn đoán ! Nếu cắm loại này xuống sâu quá (đụng vào phần đất sét nền) đôi khi cũng bị rữa ngọn do ngộ độc phân dạng cấp !

6. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @ akira: Hihi...mấy cây thân đốt này anh hay nhầm nhọt lắm cơ...đã Pm hỏi 1 cao thủ cho chắc ăn mà vưỡn nhầm...mắc cỡ ghê!

7. tuannghethuat

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn các bác. Để em tiếp tục theo dỏi xem sao. Em củng nghĩ là do môi trường nước lạ nên phần ngọn bị dị ứng mà tiêu. Hy vọng đến khi quen nước nó sẽ cho ra những nhánh mới. Hic...hic.. :-S

8. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    re

cây mới khi mua về thường có nhiều vết thương( do cửa hàng, người mua vận chuyển, rắt rối vào nhau, tháo gỡ...) thêm nữa trải qua một thời gian ba chìm bảy nổi( có thể ngắn hoặc dài, tùy mức độ có thể nhìn thấy bằng mắt thường hoặc không thấy) tại cửa hàng nên khi mua về lại gặp sinh thái chưa ổn định, những vết thương có thể phát triển lớn hơn, bộ rễ lại chưa phát triển đủ nên rữa lá, rữa ngọn là thường, nếu sinh thái ổn định cây còn khỏe thì chuyện vượt qua giai đoạn này cũng mau thôi, lại sẽ đâm chồi mới nhưng nếu... thì tèo tôi bạn ạ

9. tuannghethuat

Thích đã nhận:
    2
    Đến hôm nay thì tuyệt rồi các bác ạ. Một cây ra 4 nhánh non, một cây ra 2 nhánh non nhìn mướt vải. Cám ơn mấy bác đã quan tâm chia xẻ. :)

10. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    hổ vĩ nhà em chỉ bị teo cái gốc chưa bao giờ bị teo cái ngọn như thế nè..ko biết có phải là do bị giập ngọn ko nhỉ ?? ( chắc là ko phải )...mà anh tuannghethuat yên tâm cây nè khỏe lắm...cho nó đủ sáng với nước ổn định ko có vấn đề là mướt mát ngay ^^