Cứu!Cứu!Cứu?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi songvichim, 23/11/07.

1. songvichim

songvichim Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Dạo này e bẫy được nhiều k quá các bác a.có hôm đươc tới 20 e k ah,nhưng chỉ khổ một nỗi là e chưa biết cách để chọn ra con nào là đực con nào là cái để còn thả nó ra chứ bắt chim cái làm gì tội nó ra.Các bác chỉ giáo giùm e với,e cung thổi tu thử rồi nhưng mà vẫn ko biết thế nào làtu con đực thế nào là tu con cái.Các bác chỉ giáo giùm e với bác nào có cái tu của con đực thì up lên cho e nhìn với.thank you?~X( ~X( ~X(

2. NGUYENTAM17

NGUYENTAM17 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Bạn bẫy mùa này rất nhiều nếu bạn ko chọn đc tôi chỉ cho 1 cách đơn giản nhưng hiệu quả

3. trandanghuan

trandanghuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Dạo này e bẫy được nhiều k quá các bác a.có hôm đươc tới 20 e k ah,nhưng chỉ khổ một nỗi là e chưa biết cách để chọn ra con nào là đực con nào là cái để còn thả nó ra chứ bắt chim cái làm gì tội nó ra bác băt con đực thả con cái ra liệu nó có ác ko hả thử hỏi con cái mà ko có con đưc liệu nó có sướng đc ko hả

4. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Bạn thổi tu đánh giá hình dáng mầu lông ko xác xuất ko cao bằng nghe tiếng gọi . Tôi có tí kinh nghiệm ít ỏi xin đóng góp , con đực mầu lông tươi hơn con mái để ý kĩ ở phần lông cổ màu vàng con đực lông vàng tươi óng ả con mái lông cổ màu vàng nhạt nõn chuối và những con dưới bụng có vạch vàng thường là chim đực tuy nhiên là phải lưu ý là con chim đang sống ngoài trời thì lông sẽ khác con chim phóng sinh , chim phóng sinh màu lông rất xấu rất khó có thể đánh giá chính xác cách phân biệt trống mái xác xuất cao nhất là nghe tiếng gọi . Thật là rât khó diễn tả giọng của chim , con trống gọi tiếng đơn và tiếng kép có con có tiếng dật tất cả các loại tiếng này âm phải đanh , con mái tiếng của nó rất cộc ko đanh như chim đực và chỉ một âm đơn nhưng khác với con đực là ko đanh. Có một điểm các bạn nên lưu ý có những con đực tiếng gọi như chim mái những con như thế này nên tách lồng theo dõi xem có hót chuyện ko trường hợp XĂNG PHA NHỚT này ko nhiều. Nếu dựa vào thổi tu để lựa trống mái vào mùa chim ghép đôi sinh sản chim rất căng thì con mái tu cũng rất cao như chim đực . CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG

5. hunterman812

hunterman812 Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn bẫy chim ở đâu mà được nhiều như thế vậy? Nếu bạn ngồi rình bẫy, bạn chỉ cần nghe tiếng của con chim đó thì bạn đã có thể quết định giữ lại hay thả ra ngay khi em nó dính bẫy rồi

6. dang khoa

dang khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    ban ngồi rình xem con nao kêu tiếng trống hoặc ban chọn con nào MÌNH THON ĐÒN DÀI tách ra riêng rồi lắng nghe tiếng kêu của nó là biết hà mình thường lựa bằng cách này lắm . chúc thàng công

7. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    nói về tiếng kêu sao có có bác nào thử up lên cho anh em nghe nhỉ?nói thật em thường có cảm giác đúng lắm nhưng đôi khi nó cứ như thế anò ấy..hâm hâm em nghĩ chúng nó con nào cũng là đực luôn.em bầy nhiều nhưng thả thì chỉ có 1 hợac 2 lần.rất ít rất ít...

8. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    :D bạn có thể chỉ cần nhìn con khuyên nào bắt mắt(những con chim đẹp,có thần luôn thu hút đc ánh mắt của những ng mê chim)lọc riêng nó ra rùi nghe thử tiếng kêu của nó.Chim khuyên kêu nhìu lém,chỉ 1 lúc là đánh giá đc.Chim trống dài đòn,siêng kêu,tiếng kêu gắt và có âm kép.Chim mái thì lười kêu hơn và tiếng kêu không đanh,nhìn ngắn đòn hơn chim trống.
    Làm như thế mình thấy đơn giản hơn là ngồi thổi tu từng con 1 mà cũng chưa chắc đã bắt đc 1 em đực rựa:D

9. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    em có con khuyên trống kêu tiếng đơn nhưng giọng đanh, và to vật, khuyên kêu kép tiếng yếu và ko có lực công nhận là khuyên kêu tiếng đơn hay hơn khuyên kêu tiếng kép các bác ạ

10. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    to thachthung híc tôi có con khuyên mộc mới bắt dáng đẹp lông lá đẹp họa tốt nhưng chưa bao giờ chưa từng bao giờ nghe nó kêu mặc dù tách lồng rồi thế mới ác độc đầu mặt và mỏ đẹp thế mà uhuhhuuhuh

11. anh_

anh_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Vừa bắt chú khuyên mộc. đẹp giọng to mỗi tội lại tiếng có vẻ hơi mái. đang tách kiểm tra,,, đau quá!!!

12. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    nói chung nhìn dáng có lẽ đạt nhiều nhất nếu có miss 1 vài con cũng đựoc chim mái đúng là nguời thì ngắn lại tròn ung ủng họa mắt cũng kém lông lá thì không bóng mượt còn kêu siêng thì mọi nguời nói mau mỏ nhanh hót chuyện nhanh líu cái này có lẽ chuẩn 100% quá ^____^ đẹp mỏ kém cứ như câm vậy

13. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    =)) con khuyên mà bạn nói chắc ở Xã Đàn chốn ra rùi chớ còn gì mà kêu khóc.Kiếm lấy 1 em khác thử đi,cẩn thận không có lại vớ phải 1 em trong trường Nguyễn Đình Chiểu nhá:D

14. khuyennon

khuyennon New Member

Thích đã nhận:
    0
    phóng sinh nhiều sẽ tìm thấy chim trống thôi.....Chúc bạn may mắn...

15. concoc_bg412

concoc_bg412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    tui chẳng máy khi đi bãy chim. vụ này nhát dịnh phải sám lấy cái lồng bẫy. hee... đi bẫy cho ZUI. :D