Cứu! Cứu em với!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi thelan, 31/3/05.

1. thelan

thelan Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi! Cứu em với! Không biết tại sao mà 2 ngày qua các chú các Chép nhà em tụi nó có hiện tượng lạ lắm. Mới đầu có 1 em bơi kiểu nằm ngang, em thấy em với ra cho vào hồ riêng, cho tí muối vào khoảng 1 giờ sau thì nó bình thường. Mà 1 em khác lại có hiện tượng lao dầu vào thành hồ liên tục :( (y như tự tử vậy). khi em cho em đầu tiên trở lại hồ thì em 2 đã ra đi, và bây giờ thì hình như là 4 trong 8 em còn lại cũng đua nhau tự tử nữa. Chắc tiu tụi em em quá. :unsure: Các bác có giúp em cách giài quyết hiện tượng này được nha! Nếu không chắc tụi nó ra đi hết quá. Ra đi sáng hôm nay là đã 3 chú rồi, sáng em cũng thấy hình như 1 em nữa cũng sắp ra đi nhưng em không thể làm gì được nữa vì đã đến giờ đi làm rồi.Các bác làm ơn chỉ cao kế cho em nhờ nha. Tụi nó đi mả em không dám chiên hay làm lẩu gì hết, buồn quá các bác ơi.Mong hồi âm các bác !

2. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Có nghĩa là đầu tiên bác có 10 em cá chép trong bể ;) . Bác cho em hỏi là bể của bác chiều dài rộng là bao nhiêu và bác dùng hệ thống lọc nước, sủi khí kiểu gì? 2 ngày hôm nay nhiệt độ không thấp nhưng oi nồm nên cá cũng hơi khó chịu. Theo em thì bác nên bắt toàn bộ cá ra rùi thay toàn bộ nước trong bể. Nếu bể bác mà to thì bác chỉ đổ nước 1/2 bể thôi rùi bác cho máy lọc và máy tạo khí sủi nhiều vào, muối thì không cần cho nhiều đâu. Hiện tượng cá của bác có thể là bị thiếu ôxi đấy. Bác đừng ngại thay nước nhiều nhé :D

3. thelan

thelan Member

Thích đã nhận:
    0
    Hai ngày hôm nay em đã thay nước 2 lần rồi vào buổi tối và sụt ôxy liên tục 24/24 luôn đó. Hồ em 160lít nước, em thay nước và cho vào khoảng 100gr muối vào hồ. Thức ăn cũ em vớt ra hết không để tồn lại trong hồ 1hạt nào cả, đèn bật sáng đêm luôn. Vậy mà tụi nó cũng không chiụ ở lại với em nữa. :(

4. bướm_thất_sắc

bướm_thất_sắc Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Trời ơi ! Tội nghiệp đàn cá của bạn quá ! Đừng buồn nữa nhé ! Căn bệnh cá của bạn gặp phải nghe lạ quá mà mình cũng chưa gặp lần nào . Thôi bạn cứ thử nuôi đàn cá khác đi . Thất bại là mẹ thành cong mà . Chúc bạn may mắn nhé .

5. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Sao 0 tắt đèn đi nhỉ???

6. pxqthai

pxqthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hiện tượng cá đâm đầu vào thành bể là do bị Shock nước đó! Đối với cá chép thì mình khuyên bạn hạn chế thay nước, nếu có thay thì chỉ cần 20% là đủ. "Bướm không màu" nói đúng đó, thất bại là mẹ thành công nên bạn hãy kiên trì! Chúc bạn cứu được bầy cá dễ thương!

7. bướm_thất_sắc

bướm_thất_sắc Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Tui không phải là "bướm không màu" nha (đụng chạm hả ?) . Mà bạn dùng nước sinh hoạt hả ? Nếu dùng nước đó thì mình nghĩ cá bạn chết là do shock nước . Thôi xin chia buồn với bạn nhé .

8. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Bể của bạn đã làm được bao lâu rồi ? Sau bao nhiêu thời gian thì bạn thả cá vào ?

9. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    @thelan. lời kêu cứu của bạn ít thông tin quá, bạn phải nói rõ nuôi bao nhiêu con cá, kích cỡ của cá và bể, cá mới thả hay nuôi đã lâu? thì mọi người mới cơ sở phân tích để trả lời bạn được, trong trường này là phỏng đoán thì bạn nttuan đã chính xác; cá của bạn hiện tại đang thiếu oxy trầm trọng và sốc nước, vì thế cá sẽ có hiện tượng hoảng loạn và hớp khí trên mặt bể. Cách duy nhất là bạn tăng cường sục oxy 24/24, và loại bỏ bớt cá ra, nếu hồ cá có số lượng cá đông quá!.

10. thelan

thelan Member

Thích đã nhận:
    0
    Vâng! Cám ơn các bác nhiều lắm! Đến hôm nay thì bầy cá của em tụi nó cũng đỡ rồi, chỉ còn có 5em thôi,đi 5 em rồi. Hồ của em 1.2x0.4x0.4, em tính theo mực nước đó các bác.Kích thước Cá của em khoảng 3 ngón tay. 01 máy lọc, 01 máy sủi, 01 đèn neon và 01 đèn tím thả trong hồ. Em nuôi chúng cũng được khoảng 1tháng rưỡi rồi, trước lúc cho cá vào em đã ngâm hồ 1tuần và thay nước 2-3 lần gì đó. Emđã nghiên cứu các anh nhiều lắm rồi mới bắt đầu nuôi, mà giờ đây cũng thất bại nữa. Hi vọng lần này tụi nó vượt qua được. buồn qua các bác ơi! :(

11. khuyenmo

khuyenmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    chắc bạn thay bằng nuớc máy rồi. Vẫn còn 5 em cơ mà. 5 em này có sức đề kháng tốt đó.

12. thelan

thelan Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thay nước giếng khoang, mà nước cũng không trong lắm. Bơm lên hồ chứa và phơi nắng 1 buổi trưa, chiều tối mình mới cho vào hồ cá.Còn 5 em nhưng co1 em bơi ngang từ hôm qua đến nay chưa có thay đổi gì hết.Mình sợ nó cũng đi luôn quá. :(

13. tranviethoai

tranviethoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Theo mình, Nguyên nhân shock nước lên đến 90%. Nước giếng khoan nếu ko được xử lý kỹ sẽ rất dễ gây shock cho cá vì có chứa nhiều tạp chất, nguyên tố có hại, vd Fe, Mn, S, P ... Nếu vẫn tiếp tục dùng nước giếng khoan, ngoài việc phơi nằng, bạn còn phải lọc nữa. Mà phơi có 1 buổi trưa thì chưa ăn thua gì đâu, phải ít nhất lọc tuần hoàn 24h liên tục.
    Mình cũng lạ là chúng đã thọ được 1,5 tháng mà ko bị sao, nếu như bạn vẫn dùng nguồn nước đó. Hay là đã 1,5th rồi bạn mới thay nước :rolleyes: ?
    Với dung tích bể như thế thì bạn nuôi 10 con chép là quá nhiều đấy, nhưng b.giờ thì ko phải bận tâm nữa nhỉ :D ?