Cứu cứu với các bác. SOS!!!

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi KHANH.DO, 7/9/07.

1. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Các bác cho mình hỏi bể trồng TCN nhà mình vừa 3 ngày thôi giờ có 1 loại rêu hay ảo gì đó như làn khói trắng, hơi giống bông gòn mịn, làm chết một nhúm TCN rồi. Lúc đầu có 1 cây, sang ngày hôm sau khoảng 10 cây. chắc hôm nay thành 1 tấc quá
    Các bác nào có kinh nghiệm loại này giúp mình với.
    Mong các bác thông cảm vì khấn cấp quá nên không thể đọc hết các bài viết về rêu hại để tự chữa trị
    Chân thành cám ơn!

2. KHANH.DO

Thích đã nhận:
    105
    Bác hovaten ơi, bác Codai ơi, Bác Blue, cuội ơi....Giúp với. Gấp lắm rồi

3. CCK

CCK Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể của mình mới set up 2 ngày cũng có hiện tượng này. Các bác giúp với ạ.

4. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Các bạn đo lại pH nhé. Hiện tượng này xẩy ra khi pH tăng lên, Calcium-hydrogencarbonat phân hủy thành cặn dạng không tan và CO2, phủ như lớp trắng trên lá, dưới nền.
    Ca(HCO3)2=H2CO3 + CaCO3

Tăng CO2 để giảm pH

Hoặc có thể trong bể của các bạn quá nhiều chất hữu cơ phân hủy, làm vi sinh trong nước bùng phát, nước đục như sữa. Post ảnh lên mới biết rõ được

5. KHANH.DO

Thích đã nhận:
    105
    Cám ơn bác Mig
    Mình có cách trị nó rồi.
    Dùng bàn chải răng vớt hết nó ra, nhỏ hết cây chết di, thay nước, hôm nay tạm ổn rồi bác ạ.

6. thang tran

thang tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Trân Châu và nền ADA

Mình nghĩ có lẽ nền ADA của bác Khanh Do màu mỡ quá nên lá trân châu có hiện tuợng thoái hóa như thế.
    Mình ra tiệm bán cá kiểng gần nhà thấy họ trồng trân châu trong bể có nền đất trộn sẵn thì cây mọc không đẹp, mấy tuần rồi mà cây vẫn cứ ì ra. trong khi những chùm trân châu cột thả không trong nước thì xanh um, mọc dài ngoằng, rễ tua tủa, thở rào rào. Như thể là trân châu sẽ mọc tốt trong bể cho dù bể đó chỉ có nước và cát, miễn là chịu khó thay nước thường xuyên. Mình nhớ tới lời của bạn Huunguyen, trân châu mọc rất tốt với nền tự trộn của bạn ấy, tribat + đất sạch theo tỉ lệ 1:1. Trân châu mọc đẹp tạo nên sự sang trọng quý phái cho hồ thủy sinh, nhưng bản thân trân châu lại rất đơn giản cũng giống như nhiều cây ở trên cạn, có những cây ra hoa rất đẹp, cho trái rất ngọt nhưng lại mọc thích hợp ở những vùng đất cằn cỗi, khắc nghiệt.