Cứu cứu

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi vulongduong, 23/9/08.

1. vulongduong

vulongduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Con Hb của em có phải bị sình bụng không các bác?
    Cá 17cm, nuôi được 2 tuần, ngày cho ăn 2 bữa, sáng 2con sâu(loại vừa) , chiều 2 miếng tôm. Cá vẫn khỏe ăn tốt, bơi lội bình thường. Nhưng cái bụng của em nó to hơi khác thường từ hậu môn lên đến gần mang, phình ra nhìn khác hẳn cứ như "có bầu" ý Không biết có phải em nó bị sình bụng không? Nếu bị sình bụng thì chữa làm sao? Cảm ơn các bác trước nhé.

2. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mua men tiêu hóa của MaiVietBio bỏ vô đi bạn, bình thường khoảng 1 tuần bạn nên bỏ men tiêu hóa tốt cho cá bạn ah. bỏ thuốc theo chỉ dẫn trên bao bì đó. Nếu ko hết thì chắc ko phải sình bụng. Cá mình 1 lần ăn tới 3 con dế 3 con sâu to mà co sình bụng gì đâu. Thân

3. vulongduong

Thích đã nhận:
    18
    Cảm ơn bạn nhiều nha. Mình đi mua men tiêu hóa liền đây....

4. nhocyeuTK

nhocyeuTK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    :eek: ấy bác đừng có 3 chớp 3 nhoáng mà làm ẩu mua thuốc ko tác dụng mà lại tốn kính phí có khi lại có tác dụng ngược nhé. Cái bụng to có nhiều hình thức lắm, có khi là ăn quá no làm nó xệ cái bụng xuống, còn nếu bị sình bụng thì xem em nó bơi lội ra sao, phân của nó thế nào, phải tìm đúng bệnh rồi trị nó tốt hơn, mấy cái này bạn nên tham khảo các loại bệnh của cá trên dd có nè, cho dù bạn mua thuốc về mà ko chữa đc tuy ko có hại cho cá nhưng tốn tiền tốn công mà ko biết cá bệnh gì thì khó phòng bệnh lắm bạn ạ.

5. vulongduong

Thích đã nhận:
    18
    Cảm ơn nhocyeuTK nhiều nha, mình cũng đang theo dõi em nó đây, phân và bơi lội bình thường. Cá của mình chắc là thuộc dòng bụng phệ tướng làm quan quá

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Thông thường các bệnh về cá do miêu tả chỉ chính xác được 1 phần, tốt nhất là bạn chụp ảnh thì mọi người xem hộ mới chuẩn được.
    Thường cá rồng rất ham ăn, do đó nó ăn cả miếng rất to nên trông bụng phình to cục bộ 1 chỗ nào đó khi vừa ăn xong, vài giờ sau sẽ hết liền.

7. vulongduong

Thích đã nhận:
    18
    Sau khi ăn 2 con sâu, hình em nó đây.

8. vulongduong

Thích đã nhận:
    18
    Khi đói.

9. ảowana

ảowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá bạn chắc bị phồng bong bóng rồi!!!!nên ngừng cho ăn lại đi!!!!!và thay nước thường xuyên ngày 20% !!!con thuốc trị thì bạn nên pm cho anh trinhphuongan ấy!!!!anh ấy sẽ chỉ cho bạn tường tận!!!!! bệnh này nếu để thêm khoảng 3 ngày nữa sẽ bị nghiêm trọng lắm đấy!!!!!

10. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cá bị trướng bụng do ,bị thương tích,thay đổi áp xuất quá đột ngột,bơm oxy quá căng khi vận chuyển xa,thả cá không đúng cách,stress,vận chuyển,mới ăn no bị hoảng sợ..
    Bạn hạ thấp mức nước còn khoảng 25cm.Cắm sưởi ở nhiệt độ 30 - 32 độ C.Ngâm 1 viên thuốc nâu thường bán ở hàng cá cảnh /80lít nước thực tế trong hồ.Ngâm 1 ngày thì thay 20% nước,không cho cá ăn,không bỏ muối,không nuôi chung với cá khác,không mở đèn,hạn chế người qua lại,có thể che hồ thì càng tốt.Sau 5 ngày mỗi ngày thay 20% thì ngày thứ 6 tiếp tục thay 20% + thêm thuốc như ban đầu.Áp dụng như thế trong 12 ngày xem kết quả ra sao.
    Nếu thấy cá đã bớt trướng bụng,bơi lội bình thường thì mỗi ngày thay 20% nước và tăng thêm 5cm nước.
    Không cho ăn trong thời gian ngâm thuốc.Sau đó cho ăn chỉ chút ít để duy trì thể trạng.Nên cho ăn dế hay tôm không có vỏ trong lúc này để dễ tiêu.Sau khi bình phục thì phải tập cho cá ăn tôm cả vỏ.
    Khi hết thời gian ngâm thuốc thì vẫn áp dụng chu kỳ thay nước 20%/ngày trong vòng 15-20 ngày kế tiếp để chờ đợi hệ vi sinh khôi phục.

11. vulongduong

Thích đã nhận:
    18
    Cảm ơn anh nhiều ha.À anh cho em hỏi thuốc nâu là thuốc gì, trên vỏ bao có nghi tên gì không?

12. manhlong

manhlong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    372
    thuốc nâu là Fungus Cure đó bạn........................

13. vulongduong

Thích đã nhận:
    18
    Sau 3 ngày điều trị theo hướng dẫn của anh Trịnh Phương An Giờ chắc nó đói lắm, khi ngồi ngắm cá, em nó cứ lượn trước mặt để đòi ăn, đưa tay lên thì nó cũng quấn theo giống như cá Lahan ấy. Mọi người giúp em xem nó có khá lên chút nào không.

14. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    tình hình sức khỏe con high back của anh thế nào rồi, có tiến triển gì không?

15. vulongduong

Thích đã nhận:
    18
    Nó sức khỏe vẫn tốt, mỗi cái bụng bị phệ thôi.......................Chán quá!

16. vulongduong

Thích đã nhận:
    18
    Mọi người nói gì đi chứ! Có phải không chữa được không? Cá sau 10 ngày điều tri..

17. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    có khi nào con cá này nó bị nhiễm giun sán không các bác nhỉ, hay thử nghiên cứu loại thuốc sổ giun thich hợp điều trị cho em nó thử xem thế nào, điều trị lâu vậy mà chưa hết có lẽ không đúng thuốc rồi

18. vulongduong

Thích đã nhận:
    18
    Cáo Phó

HB supreme từ trại Raffles. Ngày 6/9/2008 về Vũng Tàu ở nhưng không may đã lâm bệnh nặng. Mặc dù được các anh em trên diễn đàn tận tình cứu chữa, nhưng nó đã từ trần vào lúc 5h sáng ngày 20/10/2008. Và được chủ nhân an táng ra bãi biển Vũng Tàu vào buổi chiều cùng ngày.

19. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cho teppy gửi lời chia buồn sâu sắc tới bác vulongduong. Mong bác bình tâm để vựot qua được nỗi đau này. Quả thật cách đây 2 năm teppy cũng bị chết một chú KLHV nên teppy hiểu sự hụt hẫng và buồn chán này, nó khôgn chỉ là con cá, con cá đắt tiền mà nó còn là một người bạn của chúng ta. Mong bác tiếp tục tìm hiểu thêm những kiến thức về loại cá này và trở lại với box cá rồng trong một thời gian gàn đây.
    Chúc bác mau chóng vựot qua được nỗi buồn này.

20. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ý trời!!!! có cái vụ sình bụng mà die rùi. cái này mới thấy lần đầu luôn. Ko biết bạn chăm như thế nào mà bị vậy. Cá mình ở nhà ăn nhiều hơn cá bạn mà giờ chưa thấy gì, hy vọng nó ko như thế.
    Dù sau cũng chia buồn cùng bạn. Thân